PDA

View Full Version : Một số công thức hóa học.

Jupiter
01-03-2008, 10:11 PM
Mấy anh cho em hỏi:
-Công thức hóa học của giấy
-CTHH của gỗ
-CTHH của than
-CTHH của vải
Thank you!

ngoi_sao_phuong_bac
09-03-2008, 07:37 PM
Tớ trả lời 1 câu thôi. Dễ nhât. Than là C.

k0ol_boy
09-03-2008, 07:55 PM
gỗ đơn giản chỉ là xenlulozo* thôy!!

vinhphucak
09-03-2008, 07:58 PM
Tớ trả lời câu thứ 2 : Dễ nhì gỗ (xenlulozo) : (C6H1005)n

ngoi_sao_phuong_bac
09-03-2008, 10:18 PM
Câu Vải. Đề nghị nói rõ vải nào. Bít bao nhiêu loại vải. Vải lụa, vải bông, vải thiều ...:))

go_away
22-03-2008, 07:29 PM
giấy hình như là từ cây ém ra -> cacbonhidrat...loại đường đa xenlulozo thui

cong_chua_ech
22-03-2008, 09:00 PM
cellulose (xenluloza) chiếm trên 50% thành phần của gỗ. Phân tử cenllulose có mạch thẳng dài chứa khoảng 1400 tới 10000 gốc glucose (mỗi vòng C6 trong hình là 1 gốc glucose). Vì vậy mà ta thấy gỗ có các sớ dài.
Công thức cấu tạo của gỗ:
http://i156.photobucket.com/albums/t39/vth_phuc/Research_Cellulose50.jpg
Vải bông cũng có thành phần chính là cellulose. Còn các loại vải tổng hợp khác thì... vô chừng

go_away
23-03-2008, 07:34 AM
nogaif ra còn hợp chất của C,H, O, N....cấu tạo nên các chất trong tế bào thực vật (xenlu chỉ đóng vai trò cấu rạo nên màng tế bào, vì cái màng này mà bọn cây cối ko chạy nhảy như mình đc nè)

libra_hary
22-07-2008, 05:30 PM
em xin hỏi :công thức của tẩy

lại 30 kí tự roài

Jupiter
22-07-2008, 07:55 PM
Công thức của tẩy hình như là: NaClO3

haianh_zeee
23-07-2008, 10:46 AM
công thức của rượu etylic và nói chung:C2H5OH
Công thức của axit axetic:CH3COOH
Metan:CH4
Axetilen:C2H2
Etilen:C2H4
Benzen:C6H6
Muối:NaCl
Chất béo:R-COOH
Glucozơ:C6H12O6
Xelulôzơ:(-C6H10O5-)n
Saxcarôzơ:C12H22O11

sageknight
23-07-2008, 09:07 PM
Bạn nhầm 2 cái etilen với axetilen rùi kìa. Etilen là C2H4, còn axetilen là C2H2

quangtien91
24-07-2008, 05:32 PM
Công thức của cafe nè:
Ca+ Fe -> Cafe
Quá chuẩn!!!

haianh_zeee
24-07-2008, 06:19 PM
mình nghĩ công thức của cao su là :-CH2-CH2-CH2-CH2-...

anakin323
24-07-2008, 07:54 PM
R-COOH là một axit. gốc COOH là gốc axit cacboxylic.
Công thức của cao su thì wên rồi, nhiều wá: cao su buna-s gì đó,buna gì tùm lum. :D. và hình như là trùng hợp nó mới có cao su -(-R...-)-

haianh_zeee
24-07-2008, 09:38 PM
R-COOH là một dạng của axit béo vì có nhìu loại như -C17H35-,-C17H33-,-C15H31-,... thì wá nhìu nên người ta kí hịu là R

libra_hary
24-07-2008, 10:50 PM
em ghi thế là ko được hải anh hen
chất béo rõ rang la este của rượu glixerin với axit béo mà em lại ghi la RCOOH là sai bản chất đó

libra_hary
24-07-2008, 11:00 PM
Công thức của tẩy hình như là: NaClO3
hình như ko phải thế đâu em ơi
tẩy là hợp chất hữu cơ , gồm nhiều chất cấu tạo đó

libra_hary
24-07-2008, 11:07 PM
cao su có hai loại là:
- cao su thiên nhien :sản phẩm trùng hợp của isopren (công thưc thì thôi hen tại khó viết heheh)-cái này có sẵn trong thiên nhiên
- cao su tổng hợp :có nhiều ứng dụng nhất là :cao su butadien 1,3:
(-CH2-CH2=CH2-CH2-)n-cái này do con người diều chế

haianh_zeee
25-07-2008, 11:22 AM
chị ơi ,em đang nói đến axit béo nên phải có COOH chứ .Còn của chị nói kô sai nhưng cái đó thuộc về chất béo (là tập hợp nhìu este của glixerol với axit béo và có công thức chung là (R-COO)3C3H5

Jupiter
25-07-2008, 11:37 AM
hình như ko phải thế đâu em ơi
tẩy là hợp chất hữu cơ , gồm nhiều chất cấu tạo đó
Hihi, em nhầm chị! Nước tẩy bồn cầu (VIM ...)là nước giaven, CTHH là NaClO

anakin323
25-07-2008, 05:44 PM
Thấy mọi người quan tâm hóa học dữ .Vậy cho hỏi cái nè: este là gì, và este dùng để làm gì. Ete khác và giống este như thế nào.
Thanks

libra_hary
27-07-2008, 07:46 AM
công thức của rượu etylic và nói chung:C2H5OH
Công thức của axit axetic:CH3COOH
Metan:CH4
Axetilen:C2H2
Etilen:C2H4
Benzen:C6H6
Muối:NaCl
Chất béo:R-COOH
Glucozơ:C6H12O6
Xelulôzơ:(-C6H10O5-)n
Saxcarôzơ:C12H22O11
chị nói ở đây là :em phải ghi là axit béo chứ sao em lại ghi là chất béo thế kia
thế là sai roài còn gì:sm (85)::sm (85)::sm (85)::sm (85)::sm (85):

libra_hary
27-07-2008, 07:58 AM
Thấy mọi người quan tâm hóa học dữ .Vậy cho hỏi cái nè: este là gì, và este dùng để làm gì. Ete khác và giống este như thế nào.
Thanks
este la một chất cấu tạo bởi axit và rượu (tạm thế đã)
ete giống este ở chỗ :đều có 2 chữ e và 1 chữ t , khác nhau ở chỗ este co thêm chữ s =))=))=))

haianh_zeee
27-07-2008, 08:24 AM
Ete là chất hữu cơ có công thức C2H6 wên công thức đằng đầu rôi cho sorry nha !
Còn Este là chất đc cấu tạo từ rượu và axit có dẫn suất là H2SO4 đậm đặc .
VD: C2H5OH + CH3COOH ---> CH3COOC2H5 + H2O(BAY LÊN)

giống nhau là :đều là chất hữu cơ đều đc tạo thành bởi 2 chất
khác nhau là : Ete kô phải đc kết hợp bởi rượu và axít còn Este thì có

libra_hary
27-07-2008, 08:47 AM
este phải là CH3COOC2H5 chứ em , phuong trinh của em hình như là trường hợp đạc biệt roài

libra_hary
27-07-2008, 08:52 AM
ete có công thức cấu tạo chung là ROR1 (R , R1 :gốc hidrrocacbon)
ete là đồng phân khác chức với rượu nên có công thức giông rượu

anakin323
27-07-2008, 05:46 PM
Trời ạh, cảm ơn các bạn nhìu nhé, este và ete giống nhau ở chỗ là cùng có gốc cacboxyl. Khác nhau ở chỗ là: 1 cái ăn được (este: dầu ăn trong mì, dùng làm chất thơm, và cũng dùng làm perfume và 1 chủ yếu để gây mê( ete có mùi sock, thoảng thơm, hít 1 hơi nhẹ thì hơi tưng tưng, thêm 1 hơi là xong).

Cho mình hỏi tiếp ete và xeton giống và khác nhau thế nào.
điểm khác và giống nhau giữa NaCN và NaCl.

libra_hary
28-07-2008, 09:09 AM
nhóm cacboxyl là nhóm(-COOH)mà em
cả este lẫn ete đều làm gì có nhóm này đâu :sm (54): :sm (54): :sm (54):

cong_chua_ech
28-07-2008, 11:35 PM
- Este: RCOOR'
@ Hải Anh: em nên dùng từ cho chính xác: este là sản phẩm của phản ứng giữa rượu và axit hữu cơ (phản ứng este hóa) chứ không phải là cấu tạo từ rượu và axit. Tác dụng của H2SO4 đậm đặc trong phản ứng này là giữ nước để ngăn phản ứng phân hủy este thành axit hữu cơ và rượu vì H2SO4 đặc rất háo nước chứ nước không bay lên đâu em. Các este thừong có mùi thơm nên thừong được dùng làm mùi trong công nghệ thực phẩm. Chị nhớ hình như este HCOOC2H5 có mùi táo :sm (34):.
- Ete: R-O-R
- Xeton: RC=OR' (cacbon nối đôi với O, và nối đơn với 2 gốc R, R').
Nhóm -(C=O)- liên kết trực tiếp với 2 ng tử C được gọi là nhóm cacbonyl cho nên chỉ có xeton mới có nhóm cacbonyl thôi.
- NaCl và NaCN: chắc giiống nhau ở chỗ cùng là muối của Na :sm (81):, liên kết trong 2 chất này mang tính ion: Na(+)Cl(-) và Na(+)CN(-). CÒn khác chắc là NaCl ăn được, còn NaCN thì ko :D
--------
@Libra: xin lỗi em, hồi nãy chị đọc lộn nhóm cacboxyl thành nhóm cacbonyl :sm (6):. Em nói đúng rồi, nhóm cacboxyl là nhóm -COOH

cong_chua_ech
28-07-2008, 11:46 PM
cao su có hai loại là:
- cao su thiên nhien :sản phẩm trùng hợp của isopren (công thưc thì thôi hen tại khó viết heheh)-cái này có sẵn trong thiên nhiên
- cao su tổng hợp :có nhiều ứng dụng nhất là :cao su butadien 1,3:
(-CH2-CH2=CH2-CH2-)n-cái này do con người diều chế
Công thức của cao su isopren: -(CH2-C(CH3)=CH2-CH2)-n
Mấy em nên để ý các danh pháp thông thường của nó để lỡ không nhớ công thức cấu tạo thì mình cũng đoán được :D
- Tiền tố iso- dùng để chỉ mạch cacbon có phân nhánh hoặc nối đôi ở cacbon thứ 2
- pren : chỉ mạch có 5 cacbon
=> isopren : mạch 5 cacbon có phân nhánh ở cacbon thứ 2 :D
@Hải Anh: Axit béo là axit hữu cơ có gốc R- nặng chứ không phải axit RCOOH nào cũng là axit béo đâu nha em

MagicalFlame
29-07-2008, 02:52 AM
công thức nước chanh

hehe HNO3 (0.1 %) + đường C6H12O6 + H2O =xúc tác "khuếy đều" hehe

xuandan
29-07-2008, 10:41 AM
Tác dụng của H2SO4 đậm đặc trong phản ứng này là giữ nước để ngăn phản ứng phân hủy este thành axit hữu cơ và rượu vì H2SO4 đặc rất háo nước chứ nước không bay lên đâu em

Cái này là sách giáo khoa viết, đi thi thì hiểu thế này cũng được. Tuy nhiên thật thà mà nói sách giáo khoa Hóa của Việt Nam dạy sai nhiều lắm, chưa kể toàn dạy những cái lí thuyết cổ xưa, các bài tập của Liên Xô từ thế kỉ XIX!

H2SO4 ở đây ko phải là hút nước. Mọi người hình dung có một tí xíu axit làm xúc tác thì làm sao hút được lượng nước của phản ứng sinh ra! Vì vậy mọi người cứ hiểu là axit ở đây có tác dụng hoạt hóa, kích thích, còn kĩ hơn thì phải nói đến cơ chế của phản ứng (các bạn học chuyên chắc biết). Ai quan tâm đến cơ chế thì có thể vào đây:
http://www.chemguide.co.uk/physical/catalysis/esterify.html

Isopren là tên riêng. Tiền tố Iso thì đúng rồi, nhưng chữ pren ko phải chỉ 5C ^^. Đó đơn giản chỉ là tên riêng. Tên IUPAC là 2-metyl-buta-1,3-dien. Chữ buta ở đây mới chỉ 4C!

cong_chua_ech
29-07-2008, 11:52 AM
Cái này là sách giáo khoa viết, đi thi thì hiểu thế này cũng được. Tuy nhiên thật thà mà nói sách giáo khoa Hóa của Việt Nam dạy sai nhiều lắm, chưa kể toàn dạy những cái lí thuyết cổ xưa, các bài tập của Liên Xô từ thế kỉ XIX!

H2SO4 ở đây ko phải là hút nước. Mọi người hình dung có một tí xíu axit làm xúc tác thì làm sao hút được lượng nước của phản ứng sinh ra! Vì vậy mọi người cứ hiểu là axit ở đây có tác dụng hoạt hóa, kích thích, còn kĩ hơn thì phải nói đến cơ chế của phản ứng (các bạn học chuyên chắc biết). Ai quan tâm đến cơ chế thì có thể vào đây:
http://www.chemguide.co.uk/physical/catalysis/esterify.html

Isopren là tên riêng. Tiền tố Iso thì đúng rồi, nhưng chữ pren ko phải chỉ 5C ^^. Đó đơn giản chỉ là tên riêng. Tên IUPAC là 2-metyl-buta-1,3-dien. Chữ buta ở đây mới chỉ 4C!
Tác dụng cho H+ để làm phân cực CH3COOH axit nào cũng làm được chứ không riêng gì H2SO4, nhưng ở đây dùng H2SO4 đậm đặc là vì ngoài cho H+, H2SO4 rất háo nước.
Không hiểu bạn nói dùng một tí xíu nghĩa là sao? Bạn có làm thí nghiệm này bao giờ chưa? Lúc mình làm thí nghiệm này hồi năm lớp 9 thì lượng H2SO4 sử dụng cũng không thua 2 chất kia là bao nhiêu (xét theo số mol)
Pren là danh pháp chỉ mạch 5 cacbon, cái đó thì có gì sai? :sm (81):

anakin323
29-07-2008, 03:27 PM
Chị Phúc sai căn bản .Theo danh pháp IUPAC thì isopren có công thức là 2-metyl buta 1,3-đien. Mạch chính ở đây chính là buta, chỉ có 4 C. Isopren là tên riêng của chất này.
Còn mạch chính có 5 C thì là penta, chứ ko phải pren.

Em thắc mắc là lớp 9 đã thí nghiệm phương trình nào mà có dùng H2SO4. Ở đây em học lớp 9 toàn là thí nghiệm mấy cái pt đơn giản thôi.

sageknight
29-07-2008, 04:30 PM
ete và xeton giống nhau ở chỗ đều có ít nhất 1 O trong phân tử
khác nhau: ete thì O liên kết đơn với 2 C còn xeton thì O liên kết đôi với 1 C

cong_chua_ech
29-07-2008, 04:47 PM
Chị Phúc sai căn bản .Theo danh pháp IUPAC thì isopren có công thức là 2-metyl buta 1,3-đien. Mạch chính ở đây chính là buta, chỉ có 4 C. Isopren là tên riêng của chất này.
Còn mạch chính có 5 C thì là penta, chứ ko phải pren.

Em thắc mắc là lớp 9 đã thí nghiệm phương trình nào mà có dùng H2SO4. Ở đây em học lớp 9 toàn là thí nghiệm mấy cái pt đơn giản thôi.
:sm (81):Chị đâu có nói pren là danh pháp quốc tế của mạch 5 cacbon bao giờ đâu em. Chị nói nó là tên thông thường mà. Tiền tố iso- cũng ko phải là danh pháp quốc tế, thưa em.
Ko biết bây giờ thì sao nhưng mà hồi chị học thì cuối lớp 9 có học qua về hóa hữu cơ và đã làm thí nghiệm về phản ứng này. Thí nghiệm này cũng không có gì phức tạp hết, cho hóa chát vào ống nghiệm rồi dùng đèn cồn đốt thôi. Tới khi ngửi thấy mùi thơm thì tức là đã thu được este

fairydream
29-07-2008, 05:54 PM
Tại sao nước rau muống rau lang khi vắt chanh vào lại đổi màu sang hơi hồng?
(Kô biết hỏi thiệt ko có đố à nhe)

Jupiter
29-07-2008, 08:29 PM
Trong chanh có axit, axit này có tên là axit citric mà tính chất của axit là làm đổi màu chất chỉ thị sang màu đỏ, đối với axit yếu thì đổi thành màu hồng! vậy nước rau lang là chất chỉ thị màu rồi! hehe! em nghĩ thế, đúng hay ko mời các chuyên gia khác giải thích!

libra_hary
29-07-2008, 09:22 PM
đồng tình với ý kiến của em jupiter heheh:sm (64)::sm (64)::sm (64):

haianh_zeee
29-07-2008, 09:28 PM
đúng đó ,kô sai từ hồng sang đỏ là axit còn từ hồng sang tím là bazơ ,cái này lên lớp 9 em sẽ đc học ngay thôi

Jupiter
29-07-2008, 09:35 PM
Cái này em đã được học ở lớp chuyên Hóa rồi, nhưng em chưa hiểu anh nói từ hồng sang đỏ hoặc từ hồng sang tím là thế nào? bởi vì nó chỉ có nói là đổi màu chất chỉ thị màu chứ ko nói là từ màu gì sang màu đỏ hoặc màu xanh (dd bazơ)!

haianh_zeee
29-07-2008, 09:45 PM
ủa ,lớp chuyên mà em chưa học tới à anh cứ tưởng chắc là đụng rồi chứ !Trong phòng thí nghiệm người ta dùng giấy chỉ thị màu là giấy wuỳ tím ngoài ra còn có giấy pp (nguyên tên thì wên gòi ) .Giấy wuỳ tím có bảng chỉ thị màu là từ trắng đến tím (bazơ )và từ trắng đến đỏ (axit) còn pp thì khi gặp axit thì màu hồng

xuandan
29-07-2008, 11:01 PM
Tác dụng cho H+ để làm phân cực CH3COOH axit nào cũng làm được chứ không riêng gì H2SO4, nhưng ở đây dùng H2SO4 đậm đặc là vì ngoài cho H+, H2SO4 rất háo nước.
Không hiểu bạn nói dùng một tí xíu nghĩa là sao? Bạn có làm thí nghiệm này bao giờ chưa? Lúc mình làm thí nghiệm này hồi năm lớp 9 thì lượng H2SO4 sử dụng cũng không thua 2 chất kia là bao nhiêu (xét theo số mol)
Pren là danh pháp chỉ mạch 5 cacbon, cái đó thì có gì sai? :sm (81):
1. Tác dụng hoạt hóa nhóm cacbonyl của axit axetic ko phải axit nào cũng làm được, chỉ có axit mạnh (pKa lớn) mới có khả năng.

2. Axit sunfuric đặc rất háo nước, tuy nhiên sau khi hấp thụ nước thì nồng độ của nó giảm đi ---> nó ko còn đặc nữa. Trường hợp bạn cho nhiều xúc tác thì không nói làm gì, nhưng lí thuyết nói xúc tác là chất chỉ cho ít mà nó có tác dụng mạnh!

(nói nhỏ axit rẻ lắm, mua cũng ko khó lắm đâu, mua xong tạt thoải mái còn dư! Mua ete mới khó, hồi trước mua phải nói mãi người ta mới bán, trông mặt mình ngây thơ thế này mà mấy bà ý lại nghĩ mình mua ete làm trò xxx:sm (33):)

3. Thực tế việc cách giải thích theo kiểu chuyển dịch cân bằng là hoàn toàn sai lầm. Lí do là nước ở đâu chả mất đi đâu cả. Bạn tưởng tượng có cái ống nghiệm, bạn cho rượu, axit axetic, axit sunfuric, thì phản ứng có sinh ra nước, cứ cho là axit sunfuric đó có hấp thụ nước đi nữa thì nước vẫn ở trong ống chứ có mất đi đâu! Trừ khi bạn có dụng cụ hút nước đó ra khỏi ống nghiệm thì mới gọi là chuyển dịch.

4. Nếu nghĩ là hút nước thì chuyển dịch sao người ta không cho CaO vào? Chất này cũng hút được nước mà!

5. Cái này quan trọng nhất: Tất cả những điều trên đều là...thầy mình nói, ko có sai đâu:sm:

Ech sướng thế, được làm thí nghiệm hữu cơ từ hồi lớp 9! Mình chưa đc làm thí nghiệm hữu cơ bao h. Hồi lớp 9 nghịch ngầm trộn P đỏ với KClO3 rồi đốt (thuốc nổ), nhưng thấy nó lóe ra tí tẹo (P ẩm quá), rồi khói mù mịt, thế là bị viết bản kiểm điểm:(.

Cái pren chỉ 5 Cacbon ko biết bạn đọc sách nào, chứ mình chưa nghe như vậy bao giờ, từ từ để kiểm tra lại đã!

Còn cái rau muống thì em chịu. Ngày trước chị em lúc luộc rau cũng hỏi thế, mình cứng họng luôn, chỉ kịp nhét rau vào mồm!

@haianh: pp là phenolphtalein, với cả nó dùng để nhận biết bazo, chắc lâu ko học nên quên :sm:

Jupiter
29-07-2008, 11:04 PM
Bài của bạn Ngocthien:
pp mà hai_zeze nhắc đến chắc là phênolphtalêin. Nếu đúng thì khi cho phênolphtalêin vào dùng dịch bazơ (không phải axit) mới có màu hồng. Còn thanh pH làm gì có màu trắng như em nói. Xem rõ hơn về pH http://hoahocdoisong.com/article.asp?gid=3

cong_chua_ech
30-07-2008, 12:06 AM
3. Thực tế việc cách giải thích theo kiểu chuyển dịch cân bằng là hoàn toàn sai lầm. Lí do là nước ở đâu chả mất đi đâu cả. Bạn tưởng tượng có cái ống nghiệm, bạn cho rượu, axit axetic, axit sunfuric, thì phản ứng có sinh ra nước, cứ cho là axit sunfuric đó có hấp thụ nước đi nữa thì nước vẫn ở trong ống chứ có mất đi đâu! Trừ khi bạn có dụng cụ hút nước đó ra khỏi ống nghiệm thì mới gọi là chuyển dịch.

4. Nếu nghĩ là hút nước thì chuyển dịch sao người ta không cho CaO vào? Chất này cũng hút được nước mà!

HÌnh như bạn lộn chỗ này: pKa = - log Ka => pKa càng nhỏ thì axit càng mạnh.
Nước không mất đi đâu hết nhưng bị H2SO4 giữ lại, không cho tham gia phản ứng thủy phân. Khổ thiệt, giờ không biết phải giải thích sao cho bạn hiểu nữa vì cơ chế giữ nước của H2SO4 mình đã quên mất rồi.
Nồng độ chất khi tính vận tốc p/u hoặc hằng số cân bằng đều là nồng độ hoạt hóa chứ không phải là nồng độ thực. Ở đây cũng như vậy, nước nhiều nhưng hoạt độ của nó là không đáng kể.
Nếu chỉ để phân cực CH3COOH thì cũng có thể dùng HNO3 hoặc HCl (2 axit này cũng là axit mạnh, hình như pKa của 2 axit này cũng gần với pKa của H2SO4) cũng được, tại sao phải nhất định phải là H2SO4?
CaO cũng hút nước nhưng nó ko phân cực CH3COOH. HNO3 và HCl phân cực CH3COOH nhưng ko hút nước :sm (42):
Mà mình nói câu này không phải có ý gì xúc phạm đâu nha, bạn nghĩ sgk sai thì sao tin chắc là thầy bạn đúng? Nói thiệt hồi đi học mình chẳng đụng vào sách gk bao giờ, chỉ lên lớp nghe thấy giảng bài thôi.
Nghe nói được làm thí nghiệm từ năm lớp 9 thì có vẻ hách xì dầu vậy thôi chứ chán òm à, bị cô giáo kè kè ngay kế bên nhắc từng chút một, muốn ngọ ngậy cũng khó nữa :sm (33):
Vắt chanh vào nước rau muống thì nước chuyển sang màu hồng chắc là do trong nước có ion Fe++, vắt chanh vào thì Fe++ bị oxi hóa thành Fe+++ có màu hồng. Cái này nói đại thôi nha, đừng tin :sm (6):

xuandan
30-07-2008, 09:39 AM
Mà mình nói câu này không phải có ý gì xúc phạm đâu nhaKo có chi, lâu lắm mình mới có dịp trao đổi Hóa thế này, cứ thoải mái mà nhận xét nhé! Mình cũng ko có ý bới móc gì bài của mọi người đâu, chỉ là chia sẻ hiểu biết của mình thôi!
bạn nghĩ sgk sai thì sao tin chắc là thầy bạn đúngKo phải mình khoe khoang: Mình đang học Chuyên Hóa, và thầy mình chỉ là các thầy dạy cho đội tuyển Hóa Việt Nam thôi!
Nếu chỉ để phân cực CH3COOH thì cũng có thể dùng HNO3 hoặc HCl Chính xác. Lấy luôn hình ảnh: ( Direct ester condensation from a 1:1 mixture of carboxylic acids and alcohols catalyzed by hafnium(IV) or zirconium(IV) salts
K. Ishihara, M. Nakayama, S. Ohara, H. Yamamoto, Tetrahedron, 2002, 58, 8179-8188.)
Hoặc phản ứng này: MeSO3H là axit cực mạnh:

Và đây là cơ chế phản ứng este hóa với axit sunfuric làm xúc tác:
1. Oxi thân yêu có lắm e (chứ cho e là tiền đi). Con bé H+ thiếu tiền xấn xổ lao đến cưa cẩm, loáng cái vét sạch tài sản của chú bé O: O mang điện dương. Sau đó C thấy O nghèo quá nên bố thí cho ít e, C lại mang điện dương.

http://www-personal.une.edu.au/%7Esglover/CHEM120Topic%20G/img003.gif

Nhân tiện O của rượu lại thừa tiền chả biết làm gì, vứt cho C ít e, 2 bên quyến luyến xoắn suýt với nhau:
http://www-personal.une.edu.au/%7Esglover/CHEM120Topic%20G/img004.gif

Thằng con OH của nhà này bỏ nhà theo gái, gia đình đuổi thẳng cổ:sm (54): . Hai vợ chồng C và O chia sẻ cặp e chung sống lành mạnh

http://www-personal.une.edu.au/%7Esglover/CHEM120Topic%20G/img005.gif

Vẫn cơ chế đó nhưng bạn có thể thấy hình ảnh axit H2SO4 ở đây (tuy nhiên ảnh nó có màu đen post lên đây tiệp với màu nền nên ko đc, mình chỉ gửi link):
http://www.chemguide.co.uk/physical/catalysis/esterify.htmlTrên đây là những cái mình chia sẻ thế giới hiện nay đang học thế, ko chỉ có thầy mình hay mình nói.

Điều mình ức chế nhất vẫn là chương trình Hóa hiện nay của Bộ. Toàn các bài tập tính toán, thiên về Toán hơn là về Hóa :sm:

À, hình như cong_chua_ech lớn tuổi hơn mình, lần sau em sẽ gọi là chị, chị thông cảm!

cong_chua_ech
30-07-2008, 03:50 PM
Lâu lắm rồi mới gặp được đồng môn.:D Nói cũng hông phải khoe đâu nhưng mà chị đã học 3 năm rưỡi ở lớp chuyên Hóa. Thầy của chị cũng là thầy dạy đội tuyển nhưng mới là đội tuyển của tỉnh chứ không phải đội tuyển của VN :sm (6):
Từ những tài liệu của em chị vẫn chưa thấy được lý do sử dụng H2SO4 thay vì HNO3 hay HCl. :sm (81):

hsrock
13-03-2009, 09:32 AM
nếu ete (C2H5OC2H5) la chat gay me nguy hiem thi sao nguoi ta lai ban tu do the nhi? Minh thay o cac tiem hoa chat nguoi ta ban day luon ay, re chu cung ko co mac nua.
Hinh nhu no la cai hinh nay ne, ko biet co phai k?
Ko biet cong dung khac cua no la j, moi nguoi co the cho minh biet dc k?

xuandan
13-03-2009, 12:49 PM
Ete là chất gây mê dùng trong y tế, dùng nhiều hoặc dùng vào mục đích xấu thì mới nguy hiểm. Ko biết bạn nghe ở đâu mà bảo nó "nguy hiểm"

Tuy nhiên muốn mua cũng khó lắm đó, hồi trước mình vác mặt đi mua bị bà bán hàng soi cứ như thể mình là dâm tặc :D, Phải chìa cái thẻ học sinh chuyên Hóa ra mới mua đc

hsrock
13-03-2009, 01:09 PM
No la thuoc me, neu dung cho muc dich xau thi nguy hiem la cai chac roi.
Ban cung dc mot ki niem dang nho ay nhi :sm (14):.

Hien gio trong gay me hinh nhu nguoi ta k con dung ete nua vi no co 1 so tac dung k tot cho suc khoe cua nguoi benh thi phai.

kadn_qhbt
12-01-2011, 01:06 PM
Cho em hỏi tý nhé :)
Công thức hóa học của than đá là C phải ko ạ ?
Phiền anh chị ghi cho em cái PTHH từ C cháy tạo ra SO2 đc ko ạ
Em cảm ơn nhiều ạ.
:)

tienqui1994
12-01-2011, 05:41 PM
C + H2SO4 -> CO2 + SO2 + H20
Có phải vậy ko

VasilyTran
12-01-2011, 06:08 PM
Cho em hỏi tý nhé :)
Công thức hóa học của than đá là C phải ko ạ ?
Phiền anh chị ghi cho em cái PTHH từ C cháy tạo ra SO2 đc ko ạ
Em cảm ơn nhiều ạ.
:)

Không biết ý em có phải là đốt than đá mà lại tạo ra SO2 đúng không ?
Than đá thì chủ yếu là cacbon nhưng nó còn chứa các nguyên tố khác như S, O, H, N .... Chính lưu huỳnh bị cháy này tạo ra SO2!

kadn_qhbt
12-01-2011, 07:06 PM
Không biết ý em có phải là đốt than đá mà lại tạo ra SO2 đúng không ?
Than đá thì chủ yếu là cacbon nhưng nó còn chứa các nguyên tố khác như S, O, H, N .... Chính lưu huỳnh bị cháy này tạo ra SO2!
Tks ạ :p
Cho em dãy nhận bjk các chất đc ko ạ ?
Em thấy Ba3(PO4)2 màu gì nhỉ :">

VasilyTran
12-01-2011, 07:33 PM
Tks ạ :p
Cho em dãy nhận bjk các chất đc ko ạ ?
Em thấy Ba3(PO4)2 màu gì nhỉ :">
Nhận biết các chất thì chịu, nhiều quá!
Ba3(PO4)2 hình như màu vàng ?? :(
-----------
Nếu nhận biết ion thì
Fe2+ dùng thuốc thử OH- tạo kết tủa trắng xanh
Fe3+ _____________OH-__________ nâu đỏ
Al3+______________OH- dư_______ keo trắng sau đó tan
Ba2+_____________(SO4)2-_______trắng không tan trong axit
Cu2+_____________NH3 dư _______xanh sau đó tạo dung dịch xanh lam
----------------

Chincat
12-01-2011, 08:54 PM
@Kadn: Ba3(PO4)2 là chất rắn không tan màu trắng. Đa số muối photphat không có màu nếu các ion dương không màu (Na+, K+, Mg2+, Ca2+...). Trong chương trình THPT thì có Ag3PO4 màu vàng. Những kiến thức cơ bản này em nên tìm ngay trong SGK hoặc tra cứu trên mạng sẽ rất có sẵn. Không nên "lười" mà đặt câu hỏi cho những kiến thức dạng này.
Than đá có thành phần chính là cacbon (C) ngoài ra còn có thêm nhiều nguyên tố khác phần lớn ở dạng hợp chất, các chất hữu cơ hấp thụ trong than đá (nhựa than đá). Nhựa than đá cũng chứa các hợp chất có mùi khó chịu nên khói than, nhất là khi mới cho than vào lò thường có mùi khét và rất độc vì các chất hữu cơ này bị bay hơi hoặc cháy không hoàn toàn, chưa kể khí CO sinh ra do than cháy.
Các hợp chất chứa lưu huỳnh khi cháy đều giải phòng SO2.

kadn_qhbt
17-01-2011, 03:07 PM
Em có tham khj hỏi nhìu hok ạk :">
Em nhờ làm hộ em bài này vs ạ :
Dùng 1 hóa chất tự chọn để nhận bjk 4 dung dịch loãng :BaCl2 ; Na2SO4 ; Na3PO4 ; HNO3

cong_chua_ech
17-01-2011, 04:54 PM
Dùng quỳ tím.
HNO3: đỏ
Na3PO4: xanh.
lấy Na3PO4 làm thuôc thử cho 2 đ còn lại, cái nào thấy có kết tủa trắng là BaCl2, còn lại là Na2SO4.
Nhắc nhở bạn viết đúng chính tả tiếng Viêt. Trong diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat như :khj , hok , ạk, bjk... Sau nhắc nhở này, những bài vi phạm của bạn sẽ bị xoá ko báo trước.