PDA

View Full Version : Máy điện phân nước.

Jupiter
21-03-2008, 09:16 PM
Chắc hẳn ai trong chúng ta cũng đã biết máy điện phân nước và cơ chế hoạt động của nó. Cũng đơn giản thôi, với biến áp xuống 12v, trong nửa ngày, thì phân đầy bình Hidro (không có axit xúc tác). Sau đây là vài hình ảnh về máy điện phân tự làm của mình
http://i266.photobucket.com/albums/ii274/Jupiter210909/DSCN0805.jpg
http://i266.photobucket.com/albums/ii274/Jupiter210909/DSCN0806.jpg
Phải lấy 2 lọ cồn thay thế cho ống nghiệm.
Đây là mô hình thôi nhưng cũng đã tương đối thành công!

Lam Phong
21-03-2008, 09:30 PM
dân gấu có khác mà làm chi vậy tính giật em nèo ahy sao đó
có bản cấu tạo không để lên đi

Jupiter
21-03-2008, 09:54 PM
-Cấu tạo máy điện phân:
+2 điện cực
+2 đầu ống thu khí
+thàn phần chính là nước (H2O)
+công tắc đóng điện
+máy biến áp, hoặc dùng bình ắc quy từ 6-12v
-Cơ chế:Khi cho dòng điện 1 chiều từ 2 đầu điện cực qua nước, lập tức, tại ngay 2 điểm chốt nối với 2 đầu điện cực có bọt khí xuất hiện, tỉ lệ thể tích VH2:VO2=2:1 nên có thể thấy mực nước ở bình bên phải gấp đôi bình bên trái (tức bình trái là khí H2)
-Cách thử:
+đối với khí H2, cho ngọn lửa vào, sẽ tạo ra tiếng nổ
+đối với O2, cho que đóm còn tàn đỏ vào, que đóm bùng cháy

nhansu
21-03-2008, 10:03 PM
trong nửa ngày, thì phân đầy bình Hidro !
đọc tới đoạn này cứ thấy nó sao sao ấy:))

Lam Phong
21-03-2008, 10:05 PM

biết rùi nha em tính làm bom H2 chứ gì
cướp ngân hàng hay khủng bố phủ chủ tịch vậy :sm (64):

Jupiter
21-03-2008, 10:09 PM
đọc tới đoạn này cứ thấy nó sao sao ấy:))
Chẳng sao cả bạn ạ! đối với điều kiển không có chất xúc tác, làm như thế là tốt rồi. Còn thêm chất xúc tác(HCl loãng) cho phản ứng xảy ra nhanh hơn thì trong 1 giờ đồng hồ là xong ngay!

Jupiter
21-03-2008, 10:11 PM
biết rùi nha em tính làm bom H2 chứ gì
cướp ngân hàng hay khủng bố phủ chủ tịch vậy :sm (64):
Anh hiểu mục đích nhầm rồi!
Em muốn lấy khí O2 để cho phản ứng với 1 số phi kim khác như P, S....
để còn làm axit chứ!

haianh_zeee
22-03-2008, 02:10 PM
sao em không pha thêm muối vào ,làm thế nó cũng sẽ điện phân nhanh hơn đấy (giống như là ãít vậy),vì muối nó cũng là chất dẫn điện cực tốt cần gì phải mất công xài HCl loãng.
cái đó mà chừng nào nghẹt mũi hít một ít 02 cái là hết ý liền (đừng chớ zại hít H2 )hít H2 vô người là thở ra toàn máu

AstroBoys
22-03-2008, 04:11 PM
http://tvtl.bachkim.vn/uploads/resources/254/thumbnails2/Hoa%20hoc%2010%20bai%2029%20dung%20cu%20dien%20pha n%20nuoc.jpg.jpg (http://tvtl.bachkim.vn/document/download/doc_id/10471)
Nguyên lí hoạt động

go_away
22-03-2008, 04:48 PM
hi hi cái sơ đồ i hệt cái trong sách giáo khoa lớp 9 nè

Jupiter
22-03-2008, 05:34 PM
sao em không pha thêm muối vào ,làm thế nó cũng sẽ điện phân nhanh hơn đấy (giống như là ãít vậy),vì muối nó cũng là chất dẫn điện cực tốt cần gì phải mất công xài HCl loãng.
cái đó mà chừng nào nghẹt mũi hít một ít 02 cái là hết ý liền (đừng chớ zại hít H2 )hít H2 vô người là thở ra toàn máu
Thế cũng được à!
Cảm ơn anh! để em thử.

go_away
22-03-2008, 05:39 PM
điện phân ko có màng ngăn cho dung dịch NaCl đậm đặc...hình như cùng nguyên tắc...

Jupiter
22-03-2008, 05:45 PM
Anh nói rõ rõ thử!

go_away
22-03-2008, 07:21 PM
hì, kiếm sách lớp 10 xem là hiểu, tớ lười Hóa lắm, tớ khoái toán, lý...hì, hì...hôm í thầy bảo cách làm nhưng mờ quên rồi :|

nhansu
22-03-2008, 10:19 PM
tớ lười Hóa lắm, tớ khoái toán, lý...hì, hì. :|
giống anh ghê=))

haianh_zeee
29-03-2008, 01:49 PM
bởi vì muối và ãit đều có tính dẫn điện tốt mà ãít lại khó kiếm hơn muối nên mình dùng muối làm cho nước có tính dẫn điện tuyệt vời !
mà cái tách này lại dùng diện từ lực để tách liên kết khá mạnh nên nói chung em cứ dùng nước pha với muối I-Ốt là đc gòi

AstroBoys
29-03-2008, 04:21 PM
Khải ! em có thể chụp rõ hơn cái phần nối dây điện với lọ cồn cho anh xem được ko? ! em làm cái vách ngăn màu đen đó bằng gì ? !

Jupiter
29-03-2008, 09:47 PM
@haianh_zeee: em thử cách của anh rồi, phân ra rất nhanh, nhưng hồi sau nó lại chậm chạp còn hơn cả phân thường nữa! anh giúp em với!
@astroboys: cách vách ngăn đó có gì đâu anh, em nối vào đằng sau, tương đối kín!

haianh_zeee
17-07-2008, 06:46 PM
nếu Khải lúc đầu phân ra khá nhanh mà lúc sau lại chậm hơn bình thường thì em thử bỏ thêm coi chắc lúc đó hết thành phần xúc tác đấy

meomeo9x
17-07-2008, 07:06 PM
mà tự làm ra cũng là hây rùi ..............:D

DeepSpace
30-08-2009, 07:21 PM
sao hồi cách đây 2,3 năm gì đó mình óc làm vài lần nhwng chẳng lần nào thấy ò cả,chỉ có h2 thôi,tốc độ cũng chậm chạp dù đã để axit h2so4 trong acqui

haianh_zeee
30-08-2009, 07:26 PM
trời đất ơi, để axit H2SO4 vô ác- quy làm gì
có phải ac-quy là nguồn điện kô?
Nếu là nguồn điện thì sai gòi.

Chỉ đc để các chất như muối (NaCl )hay Axit vào nước thôi, cho nó dễ phân ly. Tức dể phản ứng và phản ứng nhanh hơn

khanhHAS
30-08-2009, 07:32 PM
hí hí!!! cái trò này năn lớp 8 làm suốt!!! :))
làm 1 cái adapter cắm xuống cốc nước!!! xong cho 2 đâù vào 2 cái ống nghiệm!!! thế là nó nôỉ dần dần lên!!! cái này vưà học vưà chơi!!! vui phết!!!
@haianh em định cho axit j` vào???

haianh_zeee
30-08-2009, 07:33 PM
Axit nào kô mạnh mà kô yếu nhưng độ phân li mạnh, tốt nhất cho muối ăn cho dễ kiếm khỏi mất tiền mua

DeepSpace
30-08-2009, 07:36 PM
trời đất ơi, để axit H2SO4 vô ác- quy làm gì
có phải ac-quy là nguồn điện kô?
Nếu là nguồn điện thì sai gòi.

Chỉ đc để các chất như muối (NaCl )hay Axit vào nước thôi, cho nó dễ phân ly. Tức dể phản ứng và phản ứng nhanh hơn
ý em là đổ vào nước ấy,mà có ai trả lời giùm em 0 vậy

haianh_zeee
30-08-2009, 07:42 PM
Đổ muối thử coi, kô đổ đc cái này thì đổ cái kia. Có thể điện xoay chiều rồi, thử dùng dòng điện 1 chiều xem. Coi có phải lỗi này kô nhá

khanhHAS
30-08-2009, 07:42 PM
H2SO4 em cho vào làm j`!!! như haianh nói đâý!!! tốn tiền mà hiêụ quả ko cao!!! tốt nhất cứ táng muôí ăn vào!!! ngày trước anh cũng cho muôí ăn vào đâý!!! rất nhanh!!! nêú thâý nó chậm đi thì pha muôí vơí nước nóng rôì đổ vào!!!

DeepSpace
30-08-2009, 07:56 PM
em dùng điện từ cục sạc di động 9v,dùng cả muối lẫn axit rồi
anh haianh có nhầm 0 vậy,điện xoay chiều thì 2 bên phải bằng nhau chứ sao bên có bên 0 như em nói được,còn anh khanhn anh có biết dùng axit tốt hơn muối 0,sao anh biết hiệu quả khi dùng axit 0 cao,bảo vậy thì thí nghiệm trong SGK người ta xài muối cho khỏe,cho 1 thìa muối vào hiệu quả chưa chắc bằng vài giọt axit đâu,lại thành ra 0 phải điện phân nước mà là điện phân NaCl 0 có màng ngăn ấy chứ

khanhHAS
30-08-2009, 08:00 PM
éc!!! cái trò này ngày trước anh cũng nghịch!!! nhưng khổ cái là ko có axit để nghịch!!! nhưng mà dùng muôí đi cho lành!!! em có cục nguồn của cái máy điện thoại bàn không dây ko??? dùng cái đâý 12v rất nhanh!!!

haianh_zeee
30-08-2009, 08:02 PM
em chưa học phân li nên chưa bít đấy thôi, NaCl cũng có thể phân li tốt chẳng thua kém Axit đâu nhưng vì trong phòng thí nghiệm nên dùng Axit cho có vị của phòng thí nghiệm.

Còn về thí nghiệm : Anh vẫn chưa bít dc hiện tượng này, nhưng em có chắc là làm đúng như trong SGK kô? Thiết bị, nước hay gì đó

MhermexX
30-08-2009, 10:05 PM
em chưa học phân li nên chưa bít đấy thôi, NaCl cũng có thể phân li tốt chẳng thua kém Axit đâu nhưng vì trong phòng thí nghiệm nên dùng Axit cho có vị của phòng thí nghiệm.

Còn về thí nghiệm : Anh vẫn chưa bít dc hiện tượng này, nhưng em có chắc là làm đúng như trong SGK kô? Thiết bị, nước hay gì đó
Híc! Pậy dzùi em.
Đối với muối NaCl nó sẽ cho ra H+ và Cl-, đi ra kết hợp thì cho ra H2 và Cl2 bay lên. Mà 2 cái đó nó tách dụng lại với nhau rùi lại tiếp tục tác dụng với NaOH ở dưới nữa =.=" nên nó vô hiệu, vì thế nên phải có màn ngăn cách.
Không phải cái nào điện phân nó cũng ra i như nước, không phải điện phân nước thêm chất gì dzô là nó nhanh hơn =.=" Bó hand!
Mỗi cái nó mỗi riêng =.="
Điện phân xem chương trình lớp 12 >"<
Acid bỏ vào cũng vậy, nó sẽ ra chất khác =.=" chứ hem phải là H2 với O2 :sm (31):
...............................
@khai tăng cường độ dòng điện lên, nó làm cái rẹt àh em ^^

Chincat
30-08-2009, 10:19 PM
Không đúng đâu e ạ!
Khi điện phân NaCl không màng ngăn:
H2O + 2e -> H2 + 2OH- Cl- -2e -> Cl2
Cl2 phản ứng trực tiếp với OH- hoặc H2O nên không thoát ra được.

Các bạn có thể chế tạo dễ dàng bình điện phân có màng ngăn với màng ngăn làm bằng 1 lớp giấy lọc (hoặc vài lớp giấy thấm). Khi đó có thể thấy mùi Cl2 sặc sụa.

Muốn điện phân H2O dễ dàng có thể dùng H2SO4 làm xúc tác nhưng nên úp ngược ống nghiệm lên trên hai điện cực (thu khí bằng phương pháp đẩy h2o). Sau đó có thể trộn 2 khí để thực hiện phản ứng nổ cho vui.

haianh_zeee
30-08-2009, 10:31 PM
à ha thì ta em đã sai, về học kĩ thêm mới đc, vậy khi điện phân nước phải có dòng điện mạnh thì mới làm cho điện phân thành công sao!!?? Nếu vậy sao bà cô lớp 9 em kêu cho thêm muối hay axit vào cho dẫn điện tốt làm gì nhỉ, dẫn điện tốt có bị mâu thuẫn với pha thêm 1 chất cho ra chất khác kô như mong đợi kô

vernus
31-08-2009, 05:55 AM
hình như là không đâu anh ạ nó chỉ là xúc tác giúp quá trình phản ứng nhanh hơn thôi và cũng không cần dòng điện cực mạnh đâu vài cục pin cũng làm được

khanhHAS
31-08-2009, 09:11 AM
@anh hermex theo anh tăng bao nhiêu thì đủ??? mà tăng kiêủ j` mới thành vấn đề chứ!!! :))
điện 1 chiêù chứ có phải điện xoay chiêù đâu!!! =)) mà cắm điện xoay chiêù vào thì nổ cái "Đùng"!!!

DeepSpace
31-08-2009, 09:23 AM
em đảm bảo chắc chắn là làm đúng như trong tn,thử cả để muối,ãitt và 0 để gì cả nhưng kết quả cuối cùng luôn chỉ là h2
điện phân có màng ngăn em cũng thử rồi,nhớ 0 nhầm cũng chỉ 1 khí thoát ra thôi thì phải,khí cl2 sinh ra thì phản ứng luôn trong đ nên rthanhf ra 1 bên màng ngăn màu xanh nước biển còn 1 bên có màu vàng đục của gỉ(do điện cựu bị ăn mòn^^)

love_4ever
31-08-2009, 10:05 AM
Haianhzee biết thì thưa thì thớt, không biết thì dựa cột mà nghe. Tôi đọc mấy bài của cậu thấy cậu rất hay phát biểu liều. Diễn đàn phổ biến kiến thức mà cứ làm nhiễu lên thế, những người không biết vào đọc rồi nhiễm những kiến thức không đúng ấy thì cậu có chịu trách nhiệm được hay không?
Người ta nói ra là phải đủ khả năng chịu trách nhiệm về những tuyên bố của mình nữa đấy.
Phản ứng điện phân màng ngăn nước muối là 1 trong những phản ứng phổ biến dùng để điều chế Cl2 và NaOH trong công nghiệp. Hiện tại ở nhà máy xút Việt Trì vẫn dùng cách này.
Cô giáo cậu bảo cậu là dung dịch điện phân cần có tính dẫn điện thì cậu suy ra là cứ nước pha thêm chất điện ly nào cũng điện phân ra H2 và O2 à ?

cong_chua_ech
31-08-2009, 03:09 PM
Anh nói vậy có quá lời ko ? Hải Anh mới là học sinh phổ thông, và đây là diễn đàn để thảo luận. NÓ hay bất kỳ ai cũng đều có quyền nêu ý kiến, dù đúng hay sai. Anh muốn ở đây cũng giống như ở trường, thầy cô nói gì thì học trò phải răm rắp nghe theo à? Nếu thấy sai thì mình hãy chỉnh sửa cho đúng chứ đừng có cấm người khác phát biểu. Em nhớ ko lầm thì anh đã bỏ một diễn đàn khác cũng vì điều này, đúng ko?
@Hải Anh: Như có lần chị em mình nói chuyện với nhau, chị thích cách em thắc mắc. Nhưng quan trọng hơn nữa là rút ra được gì sau những lần thắc mắc, em hiểu không?

love_4ever
31-08-2009, 05:38 PM
Tôi không cấm ai phát biểu, tôi chỉ yêu cầu người phát biểu phải có trách nhiệm về những lời phát biểu của mình. Một khi bản thân mình không chắc chắn về những gì mình nói ra, xin hãy im lặng. Khi bản thân không thực sự có những hiểu biết chắc chắn về những gì mình nói, cần phải tìm hiểu một cách cẩn thận và cụ thể trước khi phát biểu. Đó chính là cách học tập tốt nhất, không phải nghĩ gì nói nấy.
NẾu cần tôi có thể dẫn chứng ra ít nhất 2 chỗ trong cùng 1 topic này Haianhzee có những điểm sai lầm về kiến thức nhưng khẳng định rất tự tin và chắc chắn.
Đây là tôi nói với tư cách một người anh, muốn cho Haianhzee biết sai mà sửa.
Chuyện này không chỉ dừng trong phạm vi diễn đàn, mà mở rộng ra nó liên quan đến thái độ sống của một con người. Ra ngoài xã hội, khi một người có những phát biểu không chính xác, lập tức người ta sẽ có đánh giá đối với cá nhân ấy. Một lần không chính xác, bỏ quá. 2 lần không chính xác, bỏ qua. Đến lần thứ 3 người ta sẽ đánh giá người đó là ba hoa, không đáng tin. Hậu quả của việc bị người khác đánh giá như thế, không cần nói cũng biết.
Tôi biết Haianhzee còn nhỏ tuổi, nhưng chính vì vậy mà mới cần sự góp ý của người lớn, nhân cách đến tuổi này bắt đầu hình thành, cần phải có sự uốn nắn đúng mức. Hơn nữa, Haianhzee nhỏ tuổi, kiến thức còn có hạn, dĩ nhiên không thể nào so với các anh chị lớn tuổi, nhưng đó không thể là lý do biện hộ cho việc Haianhzee thích phát biểu về những vấn đề mình không hiểu .
Người ta muốn có kiến thức, ai cũng phải học. Haianhzee đang trong giai đoạn thu thập kiến thức, thì hãy khiêm tốn học hỏi.
Haianhzee có thể chọn cho mình cách mà cậu muốn làm, cong_chua_ech cũng có thể chọn cách mà mình muốn để đối xử với Haianhzee, đó là quan điểm của 2 người, tôi không tham gia, và thực ra là không có quyền tham gia.
Nhưng nếu mọi người nghĩ rằng những gì tôi nói là chỉ trích, là bịt mồm người khác, xin hãy suy nghĩ cho kĩ, tôi nêu ra quan điểm của tôi, bất kì ai cũng có thể phản bác những quan điểm đó, đồng thời tôi có quyền bảo vệ ý kiến của mình. Đó là tranh luận tự do.
Các cụ có nói "Trung ngôn nghịch nhĩ", lời nói thẳng thì thường khó nghe. Khó nghe nhưng là cần thiết.
Còn nếu bất kì 1 ai trong diễn đàn này cảm thấy tôi nói sai điều gì, xin hãy chỉ ra tôi sai ở đâu, đừng tranh luận theo cảm tính.
Thêm một điều nữa, gửi đến tất cả những ai muốn nghe . Ở đời người hiểu biết chỉ cầu có người dám nói thẳng cái sai, cái chưa tốt của mình. Còn ra ngoài xã hội, những người như thế hiếm lắm. Sau này đi học, đi làm sẽ thấy người ta trước mặt có thể vuốt ve vui vẻ , nói toàn lời dễ nghe, nhưng sau lưng người ta đánh giá, chửi thầm mình. Nếu bất kỳ ai nhầm tưởng tất cả những người lúc nào cũng ngọt ngào với mình là bạn thì xin hãy cẩn thận, có ngày anh sẽ ngã một cú không dậy được đâu. Còn những người vuốt ve ngọt ngào không có chủ ý xấu cũng nên nhớ câu "Yêu cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi".
Về chuyện diễn đàn tôi bỏ đi để đến với HAAC, tôi xin khẳng định: Ở đó người ta tranh luận để chứng minh "TÔI" đúng.
Tôi hi vọng ở đây chúng ta tranh luận để tìm ra "AI" đúng.
Mời.

vernus
31-08-2009, 06:19 PM
thôi mà không biết thì hỏi có sai thì sửa không cần to tiếng thế trước :sm (9):
diễn đàn là nơi tìm tòi trao đổi mọi người nói những gì mình biết để tham khảo thôi mà đó cũng là cách học !!!!:sm (73):
trước em cãi nhau với ông khanhn bị admin xóa luôn:sm (62):

cong_chua_ech
31-08-2009, 06:25 PM
Anh ạ, ở đây vẫn đang là quá trình thảo luận để tìm ra cái đúng, là lúc để mỗi người trình bày quan điểm của mình. Có thể sai, có thể đúng, nhưng quan trọng nhất là sau khi tranh luận mỗi người tìm đc kiến thức cho riêng mình. Nếu như anh bắt ng khác chỉ đc nói về những gì mình biết chắc chắn thì còn ai dám nói nữa. Và hơn nữa, ở đây em ko tranh luận để tìm ra AI đúng mà là tranh luận để tìm ra CÁI đúng nhất.
@ Vernus: tranh luận thôi mà, có gì đâu gọi là to tiếng ::)

love_4ever
31-08-2009, 06:31 PM
Anh ạ, ở đây vẫn đang là quá trình thảo luận để tìm ra cái đúng, là lúc để mỗi người trình bày quan điểm của mình. Có thể sai, có thể đúng, nhưng quan trọng nhất là sau khi tranh luận mỗi người tìm đc kiến thức cho riêng mình. Nếu như anh bắt ng khác chỉ đc nói về những gì mình biết chắc chắn thì còn ai dám nói nữa. Và hơn nữa, ở đây em ko tranh luận để tìm ra AI đúng mà là tranh luận để tìm ra CÁI đúng nhất.
@ Vernus: tranh luận thôi mà, có gì đâu gọi là to tiếng ::)
Ít nhất là nếu không thể nói câu nào cũng đúng thì đừng nói câu nào cũng sai.

cong_chua_ech
31-08-2009, 06:39 PM
Tự nhiên lại nhớ tới chuyện đi dạy kèm hồi còn học ĐH. Học trò của mình, cũng là em họ, rất chăm và ngoan. Nhưng nó có một cái tật là lúc nào hỏi nó hiểu ko nó cũng gật mà ko bao giờ chịu hỏi lại. Một năm dạy kèm cho nó là 1 năm ác mộng vì phải năn nỉ nó hỏi và nghĩ ra bài tập bắt nó làm để mà biết nó hổng chỗ nào. Thiệt tình là ức chế với thằng nhóc đó. Vậy cho nên, thà là có một đứa học trò ưa hỏi, hỏi bậy cũng được, chứ mình sợ nhất là cứ im im cái gì cũng gật :-<

vernus
31-08-2009, 06:43 PM
đúng mấy thầy giáo em cũng kêu như chị :"có học thì phải hỏi muốn giỏi thì phải học" đúng sai không quan trọng ở câu hỏi mà là câu trả lời của giáo viên!!

love_4ever
31-08-2009, 06:43 PM
Xin đừng nhầm lẫn, tôi không phê phán tính thích hỏi. Tôi phê phán tính thích phát biểu liều. Nói sai khác hỏi bậy.

cong_chua_ech
31-08-2009, 06:50 PM
Anh ạ, em thì nghĩ là những lời phát biểu đó, ko phải là để khẳng định hiểu biết hay là gì cả mà chỉ đơn là nêu ra ý kiến của mình thôi. Nêu ý kiến hay hỏi thì cũng giống nhau cả thôi mà, ko nói ra thì sao biết được là mình sai chỗ nào, đúng ko?
(Dĩ nhiên là cái này chỉ áp dụng trong trường học thôi nha. Ra đời thì anh nói rất đúng, ai cũng phải chịu trách nhiệm về lời nói của mình.)

luna
31-08-2009, 06:50 PM
Hi, thực ra lu nghĩ như thế này, ai tham gia diễn đàn đều có quyền phát biểu ý kiến của mình và đó là cái rất hay mà diễn đàn tạo ra. Ban chủ nhiệm cũng khuyến khích các thành viên hỏi (dù là hỏi sai vẫn ủng hộ vì khi đó có người khác sẽ chỉ ra cho bạn thấy bạn sai ở điểm nào), chính vì vậy mà em nghĩ không phải là không biết thì đừng có nói, vấn đề là mình nói như thế nào thôi. Ví dụ như bạn chưa hiểu rõ vấn đề đó thì thay vì khẳng định hãy viết là "theo mình nghĩ".
ở trên Hải Anh viết "em chưa học phân li nên chưa bít đấy thôi, NaCl cũng có thể phân li tốt chẳng thua kém Axit đâu nhưng vì trong phòng thí nghiệm nên dùng Axit cho có vị của phòng thí nghiệm.", viết như vậy có nghĩa là bạn rất hiểu vì bạn nói người khác chưa học đến nên chưa biết nghĩa là bạn biết về vấn đề đấy. Lu nghĩ Hải Anh đối với những vấn đề mình chưa nắm rõ lắm thì đề là: anh nghĩ là... như vậy sẽ khác hẳn.
Tuy nhiên, Hải Anh sau khi nghe mọi người phản bác lại thì vẫn nhận sai, như vậy bạn cũng rút ra được vấn đề sau khi thảo luận. Đó cũng là một điều hay.
anh love_4rever: anh nói "Một khi bản thân mình không chắc chắn về những gì mình nói ra, xin hãy im lặng" theo em nghĩ như vậy không đúng mà nên là một khi bản thân mình không chắc chắn thì hãy hỏi chứ không phải im lặng.
Lu mong là mọi thảo luận để giúp mọi người có cách nhìn đúng hơn chứ đừng mất lòng nhau nhé.

love_4ever
31-08-2009, 06:54 PM
Ngày đi học ông thầy có lần nói với tôi "Little knowledge is a dangerous thing. A small amount of knowledge can cause people to think they are more expert than they really are. On the other hand, the one who knows nothing but act like they do know everything even worse."

dinhlanh
31-08-2009, 07:00 PM
mình đồng ý với luna và công chúa ếch
Trong phút chốc khó có thể thay đổi được thứ lớn lao, tuy nhiên xây dựng chủ đề phong phú là mong muốn của nhiều người

VasilyTran
31-08-2009, 07:13 PM
Hãy hỏi và hỏi thật nhiều !
Đã Trả lời thì phải chính xác !

vernus
31-08-2009, 07:15 PM
anh love_4rever dịch nghĩa câu đó được không?
tất nhiên là phải hỏi thật nhiều rồi thế diễn đàn mới phong phú được:sm::sm:

DeepSpace
31-08-2009, 07:22 PM
Tự nhiên lại nhớ tới chuyện đi dạy kèm hồi còn học ĐH. Học trò của mình, cũng là em họ, rất chăm và ngoan. Nhưng nó có một cái tật là lúc nào hỏi nó hiểu ko nó cũng gật mà ko bao giờ chịu hỏi lại. Một năm dạy kèm cho nó là 1 năm ác mộng vì phải năn nỉ nó hỏi và nghĩ ra bài tập bắt nó làm để mà biết nó hổng chỗ nào. Thiệt tình là ức chế với thằng nhóc đó. Vậy cho nên, thà là có một đứa học trò ưa hỏi, hỏi bậy cũng được, chứ mình sợ nhất là cứ im im cái gì cũng gật :-<
hỏi 0 phải xấu nhưng phát biểu liều lại là chuyện khác

haianh_zeee
31-08-2009, 07:25 PM
Dưới lớp 9 cô có chỉ cách làm là cho thêm chất xúc tác như muối hay axit để dẫn điện tốt cho nên phản ứng nhanh hơn, còn bây giờ phân li NaCl là để giải thích cho việc muối truyên điện tốt khi pha với nước. Vậy tất nhiên em phải dựa vào đó để làm thí nghiệm đc. Chứ em có bít rằng cho muối vào nước rồi điện phân thì nó cho ra hai chất "khác" gì gì đó đó đâu!

luna
31-08-2009, 07:34 PM
Hãy hỏi và hỏi thật nhiều !
Đã Trả lời thì phải chính xác !

Câu này hay nè............................................... ................

love_4ever
31-08-2009, 07:55 PM
@haianh_zee: Cậu dẫn thử cho tôi xem trang nào, tờ nào của sách lớp 9 nói rằng điện phân nước cho thêm NaCl làm xúc tác sẽ cho ra H2 và O2? Sách rõ ràng không nói thế, đó là cậu tự suy luận ra mà thôi. Đưa ra một kết luận khi chính mình còn mù mờ thì không thể đổ lỗi cho chương trình dạy học. Đấy chính là lý do tôi nói vì sao khi chưa hiểu thật sâu về điều mình sắp nói, cần phải tìm hiểu cho kĩ càng trước khi nói, không thể nói chung chung, phiến diện được, lời nói ra khỏi mồm là mình chịu trách nhiệm về nó. Dù là sai ở khâu nào, tiếp nhận, xử lý hay cách phát ngôn thì chung qui trách nhiệm vẫn được qui về cho bản thân mình mà thôi, không thể đổ lỗi cho các yếu tố khách quan. Các cụ cũng có tổng kết một câu về việc trí liên tưởng quá phong phú :"Thầy bói xem voi". Cái này chắc không cần giải thích nữa?
@Luna: Chắc em sẽ đồng ý với anh rằng khi bản thân mình không chắc về những gì mình sẽ phát biểu thì cách ứng xử tốt nhất là im lặng và lắng nghe, tìm hiểu cho tới khi mình đã chắc chắn, sau đó mới nói. Bởi vì anh thấy đó là cách em xử sự, ít nhất là trên diễn đàn này. Và anh thấy đó là 1 thái độ rất tốt. Thậm chí có cả những vấn đề mình đã rõ mười mươi, khi vấp phải những ý kiến ngược chiều, người biết suy nghĩ có thể cũng sẽ không nói toẹt ra, vì biết đâu những điều mình tưởng là đúng thực ra là sai? Tất nhiên những qui chuẩn ứng xử của anh không thể nào bó buộc cho người khác phải nghe theo. Nhưng trên quan điểm của anh, đó là cách ứng xử hiểu biết, khôn ngoan và dễ nhận được cảm tình của người khác hơn cả.
@vernus: Tạm dịch: Kiến thức ít ỏi là thứ nguy hiểm. Có được chút kiến thức có thể khiến người ta nghĩ rằng mình thông thái hơn thực tế. Mặt khác, những người không biết gì nhưng lại cư xử như họ biết tất cả mọi thứ thì thậm chí còn tệ hơn.
Câu này tiếng việt có một cách nói tương đương,đấy là "Càng biết nhiều thì càng hiểu mình chưa biết gì" (Cái này là khẩu hiệu treo ở lớp anh hồi đi học cấp 1)

khanhHAS
31-08-2009, 08:03 PM
Càng biết nhiều thì càng hiểu mình chưa biết gì
câu này em phải in ra treo ở phòng khách!!! thank anh!!!:):):)

Chincat
31-08-2009, 08:08 PM
Zeee nói có phần đúng, có phần chưa đầy đủ. chất xúc tác có thể là axit, bazơ, muối với điều kiện các chất đó phải trơ trong điều kiện điện phân. Vì vậy nên chọn H2SO4, NaOH, Na2so4... Trong công nghiệp thì dùng xúc tác axit hoặc bazơ tốt hơn dùng muối vì cho độ dẫn điện cao hơn khi các chất cùng nồng độ.

vernus
31-08-2009, 08:19 PM
"càng biết nhiều càng hiểu mình không biết gì" câu này hay thiệt lấy làm châm ngôn của mình mới được.

seisaken
31-08-2009, 08:36 PM
mình lỡ chạm tay vào nó có giật koh anh ? mấy cái điện này em sợ lắm

cong_chua_ech
31-08-2009, 08:52 PM
Dưới lớp 9 cô có chỉ cách làm là cho thêm chất xúc tác như muối hay axit để dẫn điện tốt cho nên phản ứng nhanh hơn, còn bây giờ phân li NaCl là để giải thích cho việc muối truyên điện tốt khi pha với nước. Vậy tất nhiên em phải dựa vào đó để làm thí nghiệm đc. Chứ em có bít rằng cho muối vào nước rồi điện phân thì nó cho ra hai chất "khác" gì gì đó đó đâu!
Điện phân thực chất là quá trình ôxy hóa khử. CHo nên để biết được sản phẩm thu được ta cần phải dựa vào thế oxy hóa/khử của tác chất. Cái này em sẽ được học kỹ hơn ở lớp 11 hay lớp 12 gì đó :D
@seisaken: tùy theo dòng điện em sử dụng nữa. Hiện tại chị đang sử dụng bộ nguồn điện phân mà dòng max là 50A. Lỡ đụng vào chắc đi gặp ông bà luôn :-<

dinhlanh
31-08-2009, 09:05 PM
@haianh_zee: Cậu dẫn thử cho tôi xem trang nào, tờ nào của sách lớp 9 nói rằng điện phân nước cho thêm NaCl làm xúc tác sẽ cho ra H2 và O2? Sách rõ ràng không nói thế, đó là cậu tự suy luận ra mà thôi. Đưa ra một kết luận khi chính mình còn mù mờ thì không thể đổ lỗi cho chương trình dạy học. Đấy chính là lý do tôi nói vì sao khi chưa hiểu thật sâu về điều mình sắp nói, cần phải tìm hiểu cho kĩ càng trước khi nói, không thể nói chung chung, phiến diện được, lời nói ra khỏi mồm là mình chịu trách nhiệm về nó. Dù là sai ở khâu nào, tiếp nhận, xử lý hay cách phát ngôn thì chung qui trách nhiệm vẫn được qui về cho bản thân mình mà thôi, không thể đổ lỗi cho các yếu tố khách quan. Các cụ cũng có tổng kết một câu về việc trí liên tưởng quá phong phú :"Thầy bói xem voi". Cái này chắc không cần giải thích nữa?
@Luna: Chắc em sẽ đồng ý với anh rằng khi bản thân mình không chắc về những gì mình sẽ phát biểu thì cách ứng xử tốt nhất là im lặng và lắng nghe, tìm hiểu cho tới khi mình đã chắc chắn, sau đó mới nói. Bởi vì anh thấy đó là cách em xử sự, ít nhất là trên diễn đàn này. Và anh thấy đó là 1 thái độ rất tốt. Thậm chí có cả những vấn đề mình đã rõ mười mươi, khi vấp phải những ý kiến ngược chiều, người biết suy nghĩ có thể cũng sẽ không nói toẹt ra, vì biết đâu những điều mình tưởng là đúng thực ra là sai? Tất nhiên những qui chuẩn ứng xử của anh không thể nào bó buộc cho người khác phải nghe theo. Nhưng trên quan điểm của anh, đó là cách ứng xử hiểu biết, khôn ngoan và dễ nhận được cảm tình của người khác hơn cả.

Chà, chắc anh cũng lớn tuổi rùi, gọi chị luna bằng em cho tôi xin phép gọi là anh nhá.

___
Chắc em sẽ đồng ý với anh rằng khi bản thân mình không chắc về những gì mình sẽ phát biểu thì cách ứng xử tốt nhất là im lặng và lắng nghe
__

Thực ra, mọi hoàn cảnh đều có một cách giải quyết tương ứng, trong trường hợp tổng quát mọi thắc mắc cần được phúc đáp rõ ràng và cẩn thận, đủ sức thuyết phục và nhiều người tán đồng. Tôi sẽ hỏi đến khi nào thắc mắc đó không còn là trở ngại khi tiến hành nghiên cứu khoa học sau này
____
và anh thấy đó là 1 thái độ rất tốt. Thậm chí có cả những vấn đề mình đã rõ mười mươi, khi vấp phải những ý kiến ngược chiều, người biết suy nghĩ có thể cũng sẽ không nói toẹt ra, vì biết đâu những điều mình tưởng là đúng thực ra là sai? Tất nhiên những qui chuẩn ứng xử của anh không thể nào bó buộc cho người khác phải nghe theo. Nhưng trên quan điểm của anh, đó là cách ứng xử hiểu biết, khôn ngoan và dễ nhận được cảm tình của người khác hơn cả
____

Thực ra, anh hoàn toàn đúng trên phương diện tư duy của anh. Tuy nhiên, 1 cái gì đó gọi là thành công khi được sự đón nhận của nhiều người, (ví dụ như 1 sản phẩm, tổng đài điện thoại cũng sử dụng đặc điểm tâm lý này để kinh doanh).
Nếu những dòng anh viết mà nhận được ý kiến phản hồi tích cực từ nhiều người thì cũng đã thành công
1 lưu ý nữa: topic viết cho nhiều người cùng đọc, hạn chế viết những bài mang tính cá nhân...

Thân mến...dnnlanh

vernus
31-08-2009, 09:06 PM
to seisaken: có vài V không giật được đâu mà lo:sm (85)::sm (85):nhưng vẫn lên cẩn thận nha!

luna
31-08-2009, 09:12 PM
fairydream viết:
Xong. Coi như anh chị em ta đã tự điều chỉnh được "vấn đề", vậy mà đang nhậu phải mất ngon vì luna gọi "anh ơi anh có lên diễn đàn coi không..." ^^.
@haianhzee: anh phải gọi em là cậu bé "siêu tưởng", đối lúc bực mình vì em hay phát biểu linh tinh, nhưng cũng vui vì học sinh ít ai chịu phát biểu "linh tinh" như em. Anh love_4ever "chỉnh" em có phần gay gắt, nhưng em cũng cần rút kinh nghiệm, những ý kiến riêng của em nếu không chắc chắn, hay em "sáng tác" ra thì chỉ cần thêm câu "ý kiến của haianhzee là vậy, xin mọi người góp ý" là đã khác.

@love_4ever: mình đã từng đi dạy kèm hồi còn sinh viên mới thấy làm cho tụi học sinh sợ mình rồi nghe răm rắp những gì mình nói thì rất dễ, nhưng để bọn nó hiểu và biết phân tích những gì là đúng thì cực kì khó. Diễn đàn vietastro hiện tạm có 4 lứa tuổi nhưng người đã "lão" như anh Thủy, thầy Siêu (super)... cỡ bắt đầu hết tuổi "trẻ con" : fairy, anhcos, sym, lover_4ever... cỡ sinh viên và sau sinh viên 1 chút, cỡ học sinh, cho nên đôi lúc mình lấy hệ qui chiếu của lứa tuổi này áp dụng cho lứa tuổi khác để "chỉnh" trong các thảo luận thì rất khó để các em hiểu.

vernus
31-08-2009, 09:22 PM
vậy là vấn đề đã xong đề nghị mọi người cùng vào vấn đề chính( máy điện phân) đóng góp tiếp nha!

dinhlanh
31-08-2009, 09:30 PM
môn tâm lý lứa tuổi đó mà....^^ thật phiền anh fair, đàn ông được tụ họp cái nhậu mà cũng bận tâm...^^

Rút kinh nghiệm, xây dựng diễn đàn. dnnlanh

solarstyle
31-08-2009, 09:32 PM
Anh fai nói quá hay,em đọc mấy bài trang luận mà đổ mồ hôi hột í , với lại em đang muốn làm 1 cái không biết kiếm ở đâu tự dưng topic"đào mồ"dậy hehe em phải làm 1 cái máy điện phân mới được,nhìn anh khải giới thiệu cacch1 làm nhìn cũng đã quá,mà cho em hỏi điện phân xài cục sạc của cái điện thoại bán không dây í có 2 dây nhỏ trong 1 dây lớn thì mình tách ra 2 dây hả mọi người,em đang thắc mắc chỗ này đây

luna
31-08-2009, 09:46 PM
fairydream viết:
vậy mà đang nhậu phải mất ngon vì luna gọi "anh ơi anh có lên diễn đàn coi không..." ^^.

ặc, bị mưa lớn quá không về được quỡn muốn chết mà bày đặc ..... gọi điện thấy cười hí hửng mà ............

love_4ever
31-08-2009, 09:51 PM
Haizz, cám ơn anh Fair, em cũng biết thế hệ khác nhau muốn để hiểu nhau cũng khó. Mới có mấy năm mà đã vậy rồi. Cả quan điểm lẫn góc nhìn đều có mâu thuẫn.
Qua chuyện này tự nhiên lại thấy lo, nói dại mồm nhỡ sau này có bị cô nào lừa được, lấy vợ rồi có con. 2 bố con hơn kém nhau ít nhất là 3 chục tuổi. Rồi dạy nó làm sao đây. Hic.
Thôi, tóm lại không lấy vợ vẫn là hay nhất.

pvloc90
01-09-2009, 12:12 AM
Hơ hết chém nhau rồi ah?:( Lại phải nói chuyên môn ah?:(
Thực tế thì vấn đề chuyên môn nói hết trên kia rồi. Từ điện phân nước ở lớp 9, sẽ mở rộng ra điện phân dung dịch ở lớp 12.
Điện phân từ xưa đến nay vẫn có cái j đó hóc hóc cho học sinh, đơn giản thôi, vì SGK cũ chả có bài quái nào dạy về chuyên đề này cả.(:| Uh thì SGK ko có thì thầy cô dạy, nhưng mà cũng vì SGK ko có nên thầy cô mỗi nơi 1 kiểu.:)) Theo sách của em thì lý thuyết nôm na nó là thế này. Ở đây có anh chincat là thầy giáo, anh lãm cho em với: ;;)
- Điên phân dung dịch nôm na là chọc 2 điện cực (ở đây tạm xét là trơ đã) vào dung dịch đấy. Lúc đó trong dung dịch, các cation chạy về catot và anion chạy về anot.
- Ở các cực xảy ra các phản ứng trao đổi điện tử:
+ Catot: Các cation kim loại (nếu có) và H+ nhận e theo thứ tự để thành kim loại hoặc cation tuơng ứng trong dãy điện hóa: Ag+, Fe3+, Cu2+, Pb2+, Sn2+, Ni2+, Fe2+, Zn2+, H+. H+ thì ko hết được vì hết H+ là hết nước.:)) Cho nên đến đây thì H2 bay ra. Các cation các nếu có, chả sao cả.
+ Anot: Các anion sau thì cho e để thành phi kim tương ứng và O2 theo thứ tự: I-, Br-, Cl-, RCOO- (cho CO2), OH-. Đến OH- thì cũng dừng lại vì OH- cũng là thành phần của nước. Các anion khác "có cô thì chợ cũng đông, cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui." \:d/
=> Cho nên muốn điện phân nước, phải tìm dung dịch có cation H+ hoặc có tính oxi hóa yếu hơn H+ (Al3+, Mg2+, Na+...) và anion OH- hoặc có tính khử yếu hơn OH- (SO4 2-, NO3-...)
Cho nên pha acid sulfuric hay nitric thì được chứ muối thì không vì nó có anion Cl- khử mạnh hơn OH-, sẽ cho ra khí Cl2 làm người thí nghiệm sẽ trông thấy H2 thoát ra khi đang bay lên thiên đường.8->

Ah quên, nếu anh love_4ever mà sợ dạy con thì em mách cho cách này: Anh cứ sử dụng sản phẩm của hậu duệ chi phủ Khai Phong í, đảm bảo đẹp cả đôi đường.:)>-

love_4ever
01-09-2009, 08:25 AM
Hơ hết chém nhau rồi ah?:( Lại phải nói chuyên môn ah?:(
Thực tế thì vấn đề chuyên môn nói hết trên kia rồi. Từ điện phân nước ở lớp 9, sẽ mở rộng ra điện phân dung dịch ở lớp 12.
Điện phân từ xưa đến nay vẫn có cái j đó hóc hóc cho học sinh, đơn giản thôi, vì SGK cũ chả có bài quái nào dạy về chuyên đề này cả.(:| Uh thì SGK ko có thì thầy cô dạy, nhưng mà cũng vì SGK ko có nên thầy cô mỗi nơi 1 kiểu.:)) Theo sách của em thì lý thuyết nôm na nó là thế này. Ở đây có anh chincat là thầy giáo, anh lãm cho em với: ;;)
- Điên phân dung dịch nôm na là chọc 2 điện cực (ở đây tạm xét là trơ đã) vào dung dịch đấy. Lúc đó trong dung dịch, các cation chạy về catot và anion chạy về anot.
- Ở các cực xảy ra các phản ứng trao đổi điện tử:
+ Catot: Các cation kim loại (nếu có) và H+ nhận e theo thứ tự để thành kim loại hoặc cation tuơng ứng trong dãy điện hóa: Ag+, Fe3+, Cu2+, Pb2+, Sn2+, Ni2+, Fe2+, Zn2+, H+. H+ thì ko hết được vì hết H+ là hết nước.:)) Cho nên đến đây thì H2 bay ra. Các cation các nếu có, chả sao cả.
+ Anot: Các anion sau thì cho e để thành phi kim tương ứng và O2 theo thứ tự: I-, Br-, Cl-, RCOO- (cho CO2), OH-. Đến OH- thì cũng dừng lại vì OH- cũng là thành phần của nước. Các anion khác "có cô thì chợ cũng đông, cô đi lấy chồng thì chợ vẫn vui." \:d/
=> Cho nên muốn điện phân nước, phải tìm dung dịch có cation H+ hoặc có tính oxi hóa yếu hơn H+ (Al3+, Mg2+, Na+...) và anion OH- hoặc có tính khử yếu hơn OH- (SO4 2-, NO3-...)
Cho nên pha acid sulfuric hay nitric thì được chứ muối thì không vì nó có anion Cl- khử mạnh hơn OH-, sẽ cho ra khí Cl2 làm người thí nghiệm sẽ trông thấy H2 thoát ra khi đang bay lên thiên đường.8->

Ah quên, nếu anh love_4ever mà sợ dạy con thì em mách cho cách này: Anh cứ sử dụng sản phẩm của hậu duệ chi phủ Khai Phong í, đảm bảo đẹp cả đôi đường.:)>-
Nếu em định nói đến Bao Văn Công thì đấy phải là phủ doãn chứ không phải chi phủ. Chi phủ khác phủ doãn nhé.
Còn sản phẩm của hậu duệ bao công là cái gì?

DeepSpace
01-09-2009, 11:22 AM
này bạn vernus cần sát chủ đề 1 chút
có cách nào khắc phục việc điện phân dd NaCl mà cl2 sinh ra 0 phản ứng luôn với dd NaCl 0 các anh

vernus
01-09-2009, 11:43 AM
ờ sorry
trước mình điên phân nước muối hai điện cực đều là thiếc nó sủi bọt bay hơi ra cái gì đó rồi nước trở lên nhầy đen cuối cùng nó ăn mòn cả chiếc cốc nhôm??

pvloc90
01-09-2009, 02:10 PM
Cl2 nó xơi tái hết các thể loại.:))
Mà có đeo khẩu trang hay mặt nạ phòng độc ko đấy? Chắc là mới chỉ thoát ra 1 lượng nhỏ thôi ah?:-s
Còn để thu được Cl2 mà ko muốn bị nó phản ứng trở lại với dung dịch thì phải dùng màng ngăn.
Nhưng mà đúng là vẫn chưa hiểu ngăn thực chất là để làm j?:-??

vernus
01-09-2009, 02:34 PM
em cứ để thế qua đêm trong phòng ngủ kiêm phòng thí nghiệm của em may không có sao?

love_4ever
01-09-2009, 05:14 PM
Điện phân có màng ngăn sẽ thu được Cl2.
Cl2 hít chút xíu vào là ho sặc sụa. Nhớ ngày xưa có lần nghịch dại đem pha nước Javen với nước rửa nhà vệ sinh (Loại chai nhựa, dung dịch vàng, chắc là có chứa axit vì nhỏ vào đâu bọt sủi ầm ầm đến đấy, ăn tay thôi rồi.) Vừa đổ 2 cái vào với nhau thấy sủi tăm, đoạn cảm giác ở cổ họng ngứa rát một cái ho sặc sụa, ba chân bốn cẳng chạy luôn ra ngoài, đóng cửa phòng lại. Đến mấy hôm sau trong phòng vẫn còn cái mùi ngai ngái.

vernus
01-09-2009, 05:22 PM
haha em may sao để cả đêm mà hông làm sao, vậy chất thoát ra khi cho hai thứ ấy vào là chất gì hả anh?

love_4ever
01-09-2009, 05:34 PM
cl2 chứ là gì, Vì javel thật ra là muối hypoclorit của các kim loại mạnh. (NaOCl, KOCl). Các muối này không bền, khi tác dụng với acid như HCl thường giải phóng Cl2.
NaOCl+ 2HCl= NaCl + Cl2 + H2O.
Phương trình này lâu không viết không rõ có đúng như thế hay không. Đại loại chỉ nhớ là Javel với Acid sẽ giải phóng Cl2.

cong_chua_ech
01-09-2009, 06:28 PM
em cứ để thế qua đêm trong phòng ngủ kiêm phòng thí nghiệm của em may không có sao?
Cực kỳ ko nên.
Ngay cả khi hóa chất của em đựng trong lọ có đậy nắp thì vẫn có một lượng nhỏ bay hơi trong không khí, rất có hại cho sức khỏe.
Mấy cái máy tính xài trong lab của chị có nửa năm mà mấy con ốc đã rỉ sét tùm lum hết rồi, em có dám chắc là phổi của em bền hơn nó ko? :sm (7):

DeepSpace
01-09-2009, 07:19 PM
trước mình điên phân nước muối hai điện cực đều là thiếc nó sủi bọt bay hơi ra cái gì đó rồi nước trở lên nhầy đen cuối cùng nó ăn mòn cả chiếc cốc nhôm??mình cũng thế,cl2 tan trong nước muối thành javen luôn,nước màu xanh lè,bỏ mẩu giấy vào thì bay luôn màu^^,chắc do màng ngăn chưa tốt nên cl2 sinh ra 0 thu được
híc tiêu đời rồi hồi đó chỉ đọc sách làm theo chứ biết nó ra cái gì độc hay không đâu?????mà không phải một lầm mà mấy lần????
sách nào nó cũng bảo cl2 độc mà::)

Chincat
01-09-2009, 10:05 PM
@PVLOc: Khi điện phân dd NaCl ban đầu ta luôn có:
- Tại cực dương: 2Cl- -2e -> Cl2
- Tại cực âm: H2O + 2e -> H2 + 2OH-
Cl2 sẽ tan vào nước, nếu quá bão hòa thì sẽ thoát ra.
OH- tập trung nhiều ở cực âm, sẽ khuếch tán dần sang cực dương. Nếu gặp cl2 sẽ phản ứng, do đó nồng độ cl2 giảm, không thể đạt đến trạng thái quá bão hòa nên không thoát ra.
Để hạn chế Cl2 pu với OH- người ta dùng màng ngăn.
Hiện nay người ta sử dụng 2 loại màng ngăn:
Loại 1: dùng màng amiăng ngăn cách 2 điện cực, dd muối ăn bão hòa đuợc đổ ở bên cực dương. Màng ngăn làm chậm quá trình di chuyển của OH-, Na+, Cl- và Cl2 hòa tan nên chúng khó gặp nhau. Màng ngăn càng dày tác dụng ngăn cản càng tốt, nhưng lại làm giảm độ dẫn điện của dung dịch nên pp này rất tốn điện. Màng ngăn amiăng chỉ làm chậm quá trình di chuyển của Na+, Cl- nên NaOH thu được bị lẫn NaCl.
Loại 2: (hiện đại): màng ngăn là màng bán thấm thay cho màng amiăng, có thể cho H2O, Na+ đi qua dễ dàng nên ko giảm độ dẫn điện của dd. OH-, Cl- không đi qua được nên OH- không thể pu với Cl2, Cl- ko thể chui sang ngăn catot (nơi NaOH sẽ được lấy ra) nên NaOH rất tinh khiết.
Màng bán thấm (dùng cho máy điện phân của phòng thí nghiệm) có thể chế tạo rất đơn giản: Lấy vỏ trứng bóc một phần vỏ cứng, giữ nguyên phần màng mỏng. Màng mỏng đó sẽ là màng bán thấm. Dùng cách này Cl2 thoát ra rất nhanh. Nhưng phải lưu ý là muối ăn phải đổ vào bên anot, ngăn anot có thể tích nhỏ hơn ngăn catot để tránh làm loãng dd NaCl, bỏ NaCl rắn dễ gây rách màng bán thấm.

pvloc90
01-09-2009, 11:01 PM
Thế thì cũng phải tính đến cả OH- của nguyên nước ban đầu cũng chạy về phía cực dương ngay từ khi đóng điện chứ ạ?
Nhưng có vẻ ko đáng kể.
Mà quên, chúc mừng anh love_4ever thoát nạn.:-s Đọc Conan cũng có 1 vụ án đầu độc như thế.:-s Tự tử thì phải.

MhermexX
02-09-2009, 07:15 AM
Ôi! Mới có mấy ngày mà nhiều chuyện thế á ^^!
Haizz, cám ơn anh Fair, em cũng biết thế hệ khác nhau muốn để hiểu nhau cũng khó. Mới có mấy năm mà đã vậy rồi. Cả quan điểm lẫn góc nhìn đều có mâu thuẫn.
Qua chuyện này tự nhiên lại thấy lo, nói dại mồm nhỡ sau này có bị cô nào lừa được, lấy vợ rồi có con. 2 bố con hơn kém nhau ít nhất là 3 chục tuổi. Rồi dạy nó làm sao đây. Hic.
Thôi, tóm lại không lấy vợ vẫn là hay nhất.
Em agree với bác! 1 năm là đã thấy khác rồi. Mà muốn dạy được cái thằng con kém hơn 30 tuổi thì bác phải..... mãi mãi yêu đời, mãi mãi như... Hạ ác í :sm (73):
Mà bác vẫn chưa có vợ á :sm (19): Có tin nổi hok nhỉ =))
..............................
Trở lại cái vấn đề chính. Nếu có khả năng thì mọi người làm cái motor hút nhỏ hút luôn khí Cl2 đi để giảm khả năng tác dụng lại với NaOH. Và để hạn chế cái sự tàn phá của Cl2 thì cũng nên dùng cái chụp thu khí bằng thủy tinh ấy chứ đừng có mà chơi nhựa hay bình thiếc.
Em thử thử 1 tuần xem thử đầu em còn cọng tóc nào hem =.="
Có phá thử mới bik.
Hồi nhỏ bị acid HCL biến chất đổ vô tay bị lột cả bàn tay vàng khè sau này mới cẩn thận hơn một tí =.=" ..... nghĩ lại ghê quá >"<

VasilyTran
04-09-2009, 08:14 PM
Các bài về bao công mình đã cho đi theo bao công hết :sm (48):
Ai muốn tám tiếp thì vô đây http://www.vietastro.org/forum/showthread.php?t=3320

ZxMarsxZ
09-09-2009, 05:16 PM
Jup ơi cho hỏi xíu! Chứ mấy cái điện cực của Jup làm bằng gì vậy? Tui làm bằng 2 con ốc => Bị gỉ sét + bay màu xi luôn.

DeepSpace
09-09-2009, 05:57 PM
bạn thừa biết sắt gặp nước thì gỉ mà còn xài điện cực sắt thì mình bó tay,sao lại 0 xài điện cực bằng than chì

ZxMarsxZ
09-09-2009, 08:04 PM
Than chì lấy ở lõi bút chì đó hả anh D.S???

vernus
09-09-2009, 08:26 PM
theo mình thì than chì là cacbon dẫn điện kém lắm

Chincat
09-09-2009, 09:23 PM
Than chì dẫn điện kém là so với kim loại thôi. Trong công nghiệp điện phân dd NaCl vẫn dùng cực dương bằng than chì, cực âm bằng thép.
Muốn có cực than chì, bạn lấy ở lõi pin điện là tốt nhất, rất phù hợp với kích thước máy điện phân đơn giản.

pvloc90
10-09-2009, 11:52 AM
Lấy từ pin con thỏ hả anh? Thế thì lấy ntn ạ? Có sợ acid rỉ ra không?:-s

DeepSpace
10-09-2009, 12:24 PM
Than chì lấy ở lõi bút chì đó hả anh D.S???
lấy từ lõi pin ấy bạn
Lấy từ pin con thỏ hả anh? Thế thì lấy ntn ạ? Có sợ acid rỉ ra không?:-s
pin làm gì có axit hả anh,nó chỉ có hỗn hợp MnO2 và NH4Cl quanh lõi than chì thôi,pin ngoài lấy lõi thì lấy hóa chất rất tiện vì có Zn,MnO2

Chincat
10-09-2009, 10:37 PM
Muốn lấy lõi than chì dễ dàng thì lấy ở pin cũ (càng cũ càng tốt) vì vỏ kẽm đã rất mềm, dùng kìm bấm mà cạy rất dễ.
Muốn lấy (nhưng mà 2 thứ này lấy để làm gì nhỉ?) thì cạy vỏ của pin mới mua. Pin cũ thì MnO2 và NH4Cl đã bị chuyển thành chất khác rồi:
4NH4+ + 4MnO2 + 2Zn -> [Zn(NH3)4]2+ + 2Mn2O3 + 2H2O + Zn2+

pvloc90
10-09-2009, 10:51 PM
Các chất mới này có vẻ vô hại anh nhỉ.:-?

wazxertion
11-09-2009, 08:19 AM
không, mấy chất này rất là nguy hiểm, nó có thể làm bỏng da khi chảy ra đó.

vernus
11-09-2009, 11:10 AM
ờ trước mình bị ăn da tay vì nược chảy ra từ pin.

DeepSpace
11-09-2009, 12:15 PM
Muốn lấy (nhưng mà 2 thứ này lấy để làm gì nhỉ?) thì cạy vỏ của pin mới mua. Pin cũ thì MnO2 và NH4Cl đã bị chuyển thành chất khác rồi:
MnO2 làm chất xúc tác,NH4Cl dùng điều chế muối amoni,kẽm cũng xài tốt

faragona
11-09-2009, 04:00 PM
Eo! Cái chất trong pin cũ dễ sợ lắm! Hôm nọ lấy cái dao gấp cắt vỏ pin để quên 1 ngày không rửa -> rỉ luôn! Đành phải đánh lại con dao cho hết rỉ!

haianh_zeee
12-09-2009, 04:28 PM
Trời, mấy cái đó phải cẩn thận chứ. Mình lúc trước lấy ra phải dọn bàn học thật sạch dẹp cho thoáng để đỡ vướng tay trong khi lấy ra. Mặt bịt khổ trang, tay đeo găng cao su giống của bác sĩ, cầm bằng nhíp. Làm xong bỏ vào hộp màu đẹp cất vào trong hộp tủ có lót thêm bôm chống ẩm. Hiếm khi nào lấy ra.

Ai có thể giải thích cho venus :Carbon truyền điện kém hay kô kém???

DeepSpace
12-09-2009, 06:51 PM
các bon dẫn điện kém hay 0 kém thì tùy vào cấu trúc tinh thể,than chì thì dẫn điện tốt

DeepSpace
16-11-2009, 09:43 PM
mà cho em hỏi 1 chút,dạo trước anh(chú) chincat bảo có thể dùng màng ngăn bằng màng trứng,nhưng chưa luộc thì lấy màng đó sao được,còn luộc rồi thì tế bào đã chết thì còn mang tính bán thấm nữa 0?

haianh_zeee
16-11-2009, 10:22 PM
chưa luộc trong trứng vẫn có màng mà

Chincat
17-11-2009, 05:41 PM
Luộc rồi khó lấy được màng hơn so với chưa luộc. Muốn lấy màng, e chỉ cần đập dập vỏ rồi cạy nhẹ nhàng từng mảnh nhỏ. Nhưng lưu ý chỉ cần cạy một phần vỏ thôi, cạy hết chỉ còn cái màng bùng nhùng khó lắp lắm!

DeepSpace
17-11-2009, 08:59 PM
vạy thì chắc lấy được rồi phải nhúng vào cồn để diệt khuẩn cúm^^
hay là dùng màng củ cải cũng được

boythongthai15
18-11-2009, 02:19 PM
cái điện cực làm từ cái gì vậy bác nếu nối dây điện vào luôn co dc ko

Marmystery
18-11-2009, 05:41 PM
cái điện cực làm từ cái gì vậy bác nếu nối dây điện vào luôn co dc ko

cực dương bằng than chì,cực âm bằng thép, cái này bạn ko chịu đọc gì cả, anh chincat đã nói rồi đấy nhá!

nhan_123tc
31-12-2009, 09:10 AM
hoặc dùng bình ắc quy từ 6-12v
-Cơ chế:Khi cho dòng điện 1 chiều từ 2 đầu điện cực qua nước, lập tức, tại ngay 2 điểm chốt nối với 2 đầu điện cực có bọt khí xuất hiện, tỉ lệ thể tích VH2:VO2=2:1 nên có thể thấy mực nước ở bình bên phải gấp đôi bình bên trái (tức bình trái là khí H2)

:sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81)::sm (81):

nếu chỉ dung binh acqui 12v co dc ko?
minh lam thu rui nhung chi cuc am noi bot con cut duong ko noi bot
ban noi cho dong dien 1 chieu vay co can dung cuc dien chay 1 chieu o hay cuc ko? ban noi ko ro rang gi ca?

nhan_123tc
31-12-2009, 09:17 AM
minh dung binh acqui 12v nhung bo chi noi bot co 1 ben cuc am thoi con cuc duong thi ko
ma ne dien chay 1 chieu la gi?

HL_Xen
31-12-2009, 10:28 AM
Ngoài việc cần biết các kiến thức Hoá học về điện phân ra, các bạn cũng nên biết một số kiến thức Vật Lý :sm (12)::
Định luật Faraday về điện phân:
http://www.codecogs.com/eq.latex?m=\frac{1}{F}\frac{A}{n}q
Trong đó:
m là khối lượng đơn chất được giải phóng ra ở điện cực của bình điện phân (g)
F là hằng số Faraday = 96500 C/mol
A là khối lượng mol nguyên tử của nguyên tố tạo nên chất thu được ở điện cực (g/mol)
n là hóa trị của nguyên tố (chính xác hơn là số e trao đổi trong phản ứng ở điện cực)
q là điện lượng chuyển qua bình điện phân (C)
Mọi thông tin chi tiết xin liên hệ SGK lớp 11:sm (7):
Đối với điện phân nước, tính khối lượng H2 bay lên chú ý lấy A=1 và n= 1 (http://www.codecogs.com/eq.latex?{H}^{+1}+1e=>H, viết dưới dạng Oxi hóa-khử), tương tự với O2, A=16 và n=2. Đối với trường hợp điện phân ra hợp chất:
http://www.codecogs.com/eq.latex?\frac{q}{F} chính là số mol e, từ đó thay vào PT ion để tính số mol SP.

haianh_zeee
31-12-2009, 12:05 PM
Ơ! cái này là điện phân nước chứ có mạ vàng,bạc gì đâu mà bạn cho công thức này!

Mà công thức này nếu dùng trong lý là nó chỉ tính khối lượng chất trong muối bị phân lí bám vào catốt và có thể cũng tính điện lượng chạy wa bình điện phân thôi.

HL_Xen
31-12-2009, 03:12 PM
Nếu mình ko nhầm thì công thức này áp dụng cho các chất điện phân nói chung mà:sm (13):.
Ngoài ra q=It => nếu có dụng cụ đo bạn có thể tính dc mình phải đợi bao lâu => đỡ sốt ruột :sm (41):

haianh_zeee
31-12-2009, 06:21 PM
í! Nếu người ta bắt bạn tính mà không cho xài dụng cụ thử thì làm thế nào. Mà công thức này đâu đc áp dụng cho nước. Đâu có catot nào đc chế bằng Hidro hay Oxi.
Theo mình thì công thức này chỉ để áp dụng cho mấy cửa hàng kim hoàn

HL_Xen
31-12-2009, 08:39 PM
Đâu có catot nào đc chế bằng Hidro hay Oxi.

Catot đâu nhất thiết phải làm bằng chất sản phẩm điện phân! Công thức này để tính lượng sản phẩm thoát ra ở điện cực mà. Sản phẩm điện phân là gì thì dùng công thức ta tính dc khối lượng chất đó chứ!
VD: 2CuSO4 + 2H2O => 2Cu + O2 + 2H2SO4
Bạn áp dụng công thức trên để tính số mol Cu dc thì sao lại ko tính dc lượng O2 bay lên chứ:sm (26):

haianh_zeee
31-12-2009, 10:46 PM
ừm, bạn nói không có gì để bàn nữa! Mình đến đây tạm chấp nhận ý kiến của bạn vậy

haianh_zeee
07-01-2010, 09:44 PM
1/ Anh không phải là mod.
2/Anh có spam đâu mà chỉ chấp nhận ý kiến đó 1 cách công khai thôi. (vì không còn gì để cãi lại nữa! Hiểu không!)
3/Em học đến lớp 11 chưa vậy>? (hỏi vậy thôi!).
4/Trong công thức đó đơn vị tính là khới lượng, mà khối lượng là cho chất rắn,lỏng. Còn khí thì phải là lít. Trong hóa cũng có nói về cái này gòi nên khỏi cần nói nhiều.

cong_chua_ech
07-01-2010, 10:34 PM
Hải Anh chỉ thuộc công thức mà nắm được cái gốc xuất phát của nó.
Em phải hiểu được ý nghĩa của các số hạng, các hằng số, phải nắm được công thức đó được thiết lập từ đâu thì mới gọi là hiểu bài. Khi đó em mới vận dụng nhuần nhuyễn được và nếu giả sử có lỡ quên mất thì cũng có thể thiết lập lại từ đầu.

haianh_zeee
07-01-2010, 10:55 PM
Chị cho VD đi, em vẫn chưa hiều ý chị nhắn nhũ

cong_chua_ech
07-01-2010, 11:14 PM
Thứ nhất, em phải hiểu ý nghĩa của hằng số Faraday : là điện lượng cần thiết để làm thoát ra ở điện cực một mol chất hóa trị 1.
Thứ hai: theo định luật bảo toàn điện tích thì điện lượng chuyển qua bình điện phân phải bằng điện lượng trao đổi ở điện cực
do đó ta có:

q = n.F.N

trong đó
q: điện lượng chuyển qua bình điện phân (C)
n: hóa trị của chất tạo thành ở điện cực hay số electron trao đổi trong phản ứng ở điện cực
F: hằng số Faraday (C/mol)
Thêm một bước biến đổi nữa thì em sẽ được công thức của bạn gì đó ở trên đã nói.
Nếu em nắm được cái gốc của công thức đó thì thay vì tính khối lượng kim loại bám vào catot em tính khối lượng khí thoát ra hay thể tích khí thoát ra hay cái gì cũng được vì cái chính trong công thức này là số mol chất tạo thành.

Chị nhắc em không phải chỉ riêng trong bài này mà nói chung bài học nào cũng vậy, em cần phải hiểu rõ bản chất của hiện tượng chứ đừng nên chỉ có học thuộc lòng
N: số mol chất sinh ra ở điện cực

quangtung1979
04-03-2010, 03:49 PM
Mình là dân cơ khí ko rành về hoá thấy bài này nói về tách khí Hydro ra từ nước rất hay nhưng về Hoá thì thú thật mình rất dốt hồi học DH mình toàn quay cốp Hoá hihihi.... MÌnh rất muốn biết về việc tách khí Hydro và Õxy ra từ nước và ứng dụng Hydro trong cơ khí có thề thay thế xăng dầu nên mình muốn thử bạn nào nắm rõ xin chỉ giáo giúp thanks all

quangtung1979
06-03-2010, 06:27 PM
Mình xin được hỏi anh em tren forum vấn đề này , đầu tiên Thanks ChinCat rất nhiều về thông tin tư vấn cho mình và mình đã làm được thí nghiệm như ChinCat cung cấp nhưng trong 1 Phút nó chỉ lên dc 3 bọt khí quá ít

Mình sài điện cực dương (+) là Than Chì từ lỗi pin tiểu điện cực âm (-) đinh thép mắc qua bình acqui 12V gắn trên xe máy và cường độ dòng diện acqui là 12A thấy ít bọt khí mình mỡ máy rồ ga tuy có nhiều hơn tí nhưng 1p chỉ 3 bọt khí bay lên

Mình có đọc qua bài này

Nguyên lý hoạt động của máy điện phân "xét nghiệm nước".

Hình-4: Sơ đồ nguyên lý của máy điện phân "xét nghiệm nước"
Máy điện phân này rất đơn giản. Theo sơ đồ nguyên lý (Hình-4), bạn có thể ra chợ điện tử mua linh kiện, tự lắp một chiếc, thử chơi. Hai Catôt bằng nhôm, hai Anôt bằng sắt. Một Catôt và một Anôt tạo thành 1 cặp điện cực. Phóng đại Hình-1, bạn sẽ nhìn thấy 2 chữ nổi nằm giữa 2 cặp điện cực là: ALUMINUM (nghĩa tiếng Việt là Nhôm) và IRON (Sắt). Lúc còn mới, các thỏi kim loại đều có màu trắng. Nếu nuôi máy bằng điện lưới nhà bạn (220V xoay chiều) thì điện thế một chiều giữa Anôt và Catôt là 200V. Khi điện phân nước, mỗi cặp điện cực nhúng vào một cốc.
Cái gì xảy ra khi điện phân nước của bạn?
- Tại thỏi nhôm, đang giữ vai trò là Catôt (âm): Cation H+ từ dung dịch khuếch tán tới bề mặt thỏi nhôm, nhận điện tử thành hydrô:
2H+ + 2e -> H2­­¬ (3.1)
Bạn thấy trên bề mặt thỏi nhôm có khí sủi lên, có thể hứng vào ống nghiệm, đốt thì cháy, đó chính là khí hydrô vậy.
- Tại thỏi sắt, đang giữ vai trò là Anôt (dương): Nguyên tử sắt ở lợp bề mặt mất điện tử trở thành cation Fe3+, khuếch tán vào dung dịch, hiện tượng này được gọi là hoà tan anôt:
Fe - 3e -> Fe3+ (3.2)
Trong dung dịch nước có pH loanh quanh vùng trung tính, Fe3+ tương tác với phân tử nước tạo thành hydroxyt sắt(III), quá trình này gọi là thuỷ phân:
Fe3+ + 3H2O = Fe(OH)3 + 3H+ (3.3)
Hydroxyt săt(III) là một chất rất ít tan, vừa hình thành liền bị các phân tử nước (vốn đã phân cực) vây xung quanh tạo thành một vành đai khá vững, vì vậy công thức của nó nhiều khi được ghi là Fe(OH)3.nH2O. Trong cốc nước của bạn, hợp chất này tồn tại ở dạng huyền phù, có mầu da cam, nếu nồng độ đủ lớn có thể chuyển sang mầu nâu; đó chính là mầu mà bạn đã nhìn thấy.
Do thế điện phân lên đến 200V nên tại Anôt xảy ra nhiều phản ứng phụ, trong đó có một phản ứng quan trọng như sau: Anion OH- từ dung dịch khuếch tán tới bề mặt Anôt (sắt), bị Anôt thu mất điện tử thành oxy:
4OH- - 4e -> O2¬ + H2O (3.4)
Một phần oxy vừa sinh ra phản ứng với lớp sắt bề mặt tạo thành oxyt săt(III) bám chắt trên bề mặt thỏi sắt, làm cho thỏi sắt có mầu nâu đen như bạn đã thấy (Hình-1, Hình-2). Một phần oxy khác khuếch tán vào dung dịch bám vào huyền phù hydroxyt sắt(III) làm cho tỷ trọng của nó nhỏ hơn nước nên từ từ nổi lên. Đó là lý do làm cho mầu trong cốc nước của bạn lớp trên đậm hơn lớp dưới (Hình-2, cốc 1).
Bật mí cho bạn biết, Hình-2 ghi lại một khảo sát được thực hiện tại phòng thí nghiệm. Cốc 1 chứa nước máy của thành phố. Mẫu nước này đạt tiêu chuẩn dùng làm nước ăn uống của Bộ Ytế (1329/2002/BYT/QĐ ngày 18/04/2002). Theo tiêu chuẩn này, giới hạn cho phép đối với sắt là không được lớn hơn 0,5 mg/l. Nồng độ sắt trong mẫu nước máy ở cốc 1, trước khi điện phân là < 0,1 mg/l, sau khi điện phân là > 10 mg/l. Sắt ở đâu ra, chính là do sự hoà tan Anôt (bằng sắt) như đã diễn giải trên.

Với lỗi nhôm và sắc như thế có cải thiện được mứt tăng hydro và oxy bay lên ko ? mình xin được anh em trên diễn đàn chỉ giáo thêm

milotiger
06-03-2010, 06:47 PM
Sao mình dùng 2 đinh thép vẫn ra bọt khí như thường!

tuanvu
06-03-2010, 11:55 PM
Mình là dân cơ khí ko rành về hoá thấy bài này nói về tách khí Hydro ra từ nước rất hay nhưng về Hoá thì thú thật mình rất dốt hồi học DH mình toàn quay cốp Hoá hihihi.... MÌnh rất muốn biết về việc tách khí Hydro và Õxy ra từ nước và ứng dụng Hydro trong cơ khí có thề thay thế xăng dầu nên mình muốn thử bạn nào nắm rõ xin chỉ giáo giúp thanks all
Nếu anh thật sự muốn làm thì ra chợ kim biên mua axit H2SO4 ( không cần nhiều) rồi nhỏ vài giọt vào nước để tăng độ dẫn điện. Sau đó nhúng 2 điện cực bằng than chì vô để điện phân. Lưu ý bắt buộc phải có axit thì khí mới thoát ra nhiều.
(sorry em chỉ biết địa chỉ mua H2SO4 ở tp.hcm)

Chincat
07-03-2010, 09:30 AM
Điện cực Hydro vẫn có chứ không phải không đâu em. Cấu tạo là thanh Pt đặt trong ống nghiệm bơm đầy khí H2. Công dụng thì chị không nhớ rõ lắm, chắc phải hỏi anh Chincat :D nhưng chắc được dùng trong các thiết bị đo (như pH chẳng hạn)
Điện cực hiddro cấu tạo gồm tấm Pt phủ lớp muội Pt (bột Pt mịn) nhúng trong dung dịch axit, bề mặt điện cực luôn được hấp phụ khí H2 bằng cách thổi các bọt khí H2 vào lớp muội Pt.
HA có thể xem thêm trong SGK hoá học lớp 12 ban nâng cao, trang 117.

Chincat
07-03-2010, 09:44 AM
Mình xin được hỏi anh em tren forum vấn đề này , đầu tiên Thanks ChinCat rất nhiều về thông tin tư vấn cho mình và mình đã làm được thí nghiệm như ChinCat cung cấp nhưng trong 1 Phút nó chỉ lên dc 3 bọt khí quá ít

Mình sài điện cực dương (+) là Than Chì từ lỗi pin tiểu điện cực âm (-) đinh thép mắc qua bình acqui 12V gắn trên xe máy và cường độ dòng diện acqui là 12A thấy ít bọt khí mình mỡ máy rồ ga tuy có nhiều hơn tí nhưng 1p chỉ 3 bọt khí bay lên
Với lỗi nhôm và sắc như thế có cải thiện được mứt tăng hydro và oxy bay lên ko ? mình xin được anh em trên diễn đàn chỉ giáo thêm
Dùng acquy xe máy thì công suất yếu lắm. Anh Tùng nên dùng nguồn điện lưới (nhưng phải qua biến áp nắn dòng) thì mới ổn định được. NGày học cấp 3 em có dùng biến áp nắn dòng chạy đài casset trung quốc. Thấy bọt khí sinh ra tương đối nhanh
Muốn tăng cường độ dòng điện phải tăng độ dẫn điện bằng cách thêm H2SO4 là tốt nhất (mua ở của hàng sửa chữa xe máy, ô tô hoặc của hàng hoá chất) hiệu điện thế nên giữ ổn định 12V (quá cao thì ko an toàn, quá thấp thì phản ứng chậm). Các điện cực phải để gần nhau.
Trong Clip điện phân anh Tùng gửi thì các điện cực người ta dùng nhiều tấm, tiết diện lớn nên bọt khí mới nhiều như vậy.
Bạn nào có ý định làm thí nghiệm này thì nên cẩn thận vì hỗn hợp H2 và o2 thu được rất dễ cháy nổ, gây nguy hiểm.
Lõi nhôm và sắt như trên không cải thiện được mấy đâu. Vì yếu tố quan trọng nhất vẫn là cường độ dòng.

DeepSpace
07-03-2010, 11:12 AM
em toàn dùng xạc pin điện thoại,có lần sơ ý để 2 cái điện cực khẽ chạm nhau và thế là... =.=
mà nếu xài điện cực Al có lẽ Al+ gặp OH- nên tạo ra Al(OH)3,không tạo ra O2 nữa

LeVanNhanQN
07-03-2010, 02:31 PM
Vậy, nói tóm lại thì cự dương ta nên dùng loại gì, cự âm nên dùng loại gì, cường độ và hiệu điện thế bao nhiêu là ổn??

DeepSpace
07-03-2010, 05:11 PM
cực nên chọn loại trơ,tốt nhất là graphite,hoặc nếu khó kiếm thì xài thép không gỉ (SS-inox)
cường độ dòng điện luôn đống vai trò quan trọng nhất trong điện phân còn hiệu điện thế lại là thứ yếu,trên lí thuyết thì hầu hết các phản ứng điện phân chỉ cần dòng điện <5V nhưng A càng cao thì tốc độ càng cao,nhưng đồng thời phải chú ý khảong cách giwuax 2 cực kẻo cháy nguồn =.=
theo em cứ xài nguồn khoảng 3-6V,cường độ dòng điện khoảng 1A là đẹp
nhưng cũng nên chú ý 1 điều khi xài điện cực graphite hay loại nào khác cho cực dương thì do quá trình oxi hoá do oxi hay clo tạo ra ở cực đó sẽ ăn mòn và phá huỷ điện cực,graphite một phần sẽ bị oxi hoá còn 1 phần khác sẽ rã thành bột và rơi xuống đáy bình điện phân,vì vậy cần thay thường xuyên,để giảm tối đa hiện tượng gặm mòn thì khuyến cáo cường độ dòng điện đi qua điện cực phải thoả mãn <30mA/cm2 S bề mặt điện cực graphite,đồng nghĩa với mình muốn tốc độ càng cao thì A càng cao và cần nhiều điện cực ghép song song

quangtung1979
09-03-2010, 03:23 PM
Dùng acquy xe máy thì công suất yếu lắm. Anh Tùng nên dùng nguồn điện lưới (nhưng phải qua biến áp nắn dòng) thì mới ổn định được. NGày học cấp 3 em có dùng biến áp nắn dòng chạy đài casset trung quốc. Thấy bọt khí sinh ra tương đối nhanh
Muốn tăng cường độ dòng điện phải tăng độ dẫn điện bằng cách thêm H2SO4 là tốt nhất (mua ở của hàng sửa chữa xe máy, ô tô hoặc của hàng hoá chất) hiệu điện thế nên giữ ổn định 12V (quá cao thì ko an toàn, quá thấp thì phản ứng chậm). Các điện cực phải để gần nhau.
Trong Clip điện phân anh Tùng gửi thì các điện cực người ta dùng nhiều tấm, tiết diện lớn nên bọt khí mới nhiều như vậy.
Bạn nào có ý định làm thí nghiệm này thì nên cẩn thận vì hỗn hợp H2 và o2 thu được rất dễ cháy nổ, gây nguy hiểm.
Lõi nhôm và sắt như trên không cải thiện được mấy đâu. Vì yếu tố quan trọng nhất vẫn là cường độ dòng.

Cảm ơn ChinCat đã hướng dẫn hiện mình sài điện cực bằng lỗi than chì của pin tiểu, hôm chủ nhật có thử phát thất cực âm bọt khí lên khá nhiều cực dương lại ít mình quyết định tăng số cặp cực hiên h là 20 cặp :sm (7): ko biết có kết qua ko hihihi .... Vấn dề mình sài điện từ nguồn acqui là do muốn cho H2 và O2 cháy trong lòng xylanh mà hihi vi vọng sẽ thành công ko bị quá công suất nức lóc máy là hư luôn chiếc xe máy khõi đi lại quá hic

Cái mình lo ngại ở đây là cường độ dòng điện nếu máy nổ ngon mình có thể làm thêm cái dynamo để tăng cường độ dòng điện , à cái này nữa ít hôm trước mình mua 1 chay axit châm thêm cho acqui và chơi hết chai đó cùng số lượng nước tương đương thấy khi bay lên cũng kha khá nên quyết định tăng số cặp cực lên hihihi

Mình hỏi ChinCat cái này nhé ở video lip 2 những tắm mà họ dùng là kim loại gi? hay là sài tấm than chì ? Nếu sài tấm than chì mình có thể kiếm than chì dạng tấm ở đâu? Mình ở Cần Thơ nên cũng hạn chế mặt nguyên liệu quá , à sài H2SO4 lõng hay đậm đặc? Trong quá trình điện phân liên tục mình nước là nguyên liệu chính thế mình có phải pha thêm H2SO4 ko?

quangtung1979
09-03-2010, 03:31 PM
Nếu anh thật sự muốn làm thì ra chợ kim biên mua axit H2SO4 ( không cần nhiều) rồi nhỏ vài giọt vào nước để tăng độ dẫn điện. Sau đó nhúng 2 điện cực bằng than chì vô để điện phân. Lưu ý bắt buộc phải có axit thì khí mới thoát ra nhiều.
(sorry em chỉ biết địa chỉ mua H2SO4 ở tp.hcm)

Cảm ơn bạn nhiều hiện mình sài điện cực bằng than chì với H2SO4 lõng thấy cũng khả quan . Nếu bạn ở Sài Gòn bạn có thể hỏi dò than chì dang tấm hình vuông cở 10x10cm giúp mình nhé hihi có vẽ khó nhưng tìm tòi để làm thí nghiệm cũng rất hay đó ý mình muốn thí nghiệm thử để thay vì đổ xăng cho xe máy thì mình đổ nước chạy cho sóc giá rẽ :sm (7):

Hihi dân cơ khí mà luốn muốn khám phá cái mới gập xe công nghê mới mê lắm ai đi đường với mình điều nói mình mê chi xe cộ đắt tiền hihihi dân cơ gặp xe mới công nghệ mới ai ko mê :sm (7):

LeVanNhanQN
10-03-2010, 09:30 AM
Cảm ơn ChinCat đã hướng dẫn hiện mình sài điện cực bằng lỗi than chì của pin tiểu, hôm chủ nhật có thử phát thất cực âm bọt khí lên khá nhiều cực dương lại ít mình quyết định tăng số cặp cực hiên h là 20 cặp :sm (7): ko biết có kết qua ko hihihi .... Vấn dề mình sài điện từ nguồn acqui là do muốn cho H2 và O2 cháy trong lòng xylanh mà hihi vi vọng sẽ thành công ko bị quá công suất nức lóc máy là hư luôn chiếc xe máy khõi đi lại quá hic

Cái mình lo ngại ở đây là cường độ dòng điện nếu máy nổ ngon mình có thể làm thêm cái dynamo để tăng cường độ dòng điện , à cái này nữa ít hôm trước mình mua 1 chay axit châm thêm cho acqui và chơi hết chai đó cùng số lượng nước tương đương thấy khi bay lên cũng kha khá nên quyết định tăng số cặp cực lên hihihi

Mình hỏi ChinCat cái này nhé ở video lip 2 những tắm mà họ dùng là kim loại gi? hay là sài tấm than chì ? Nếu sài tấm than chì mình có thể kiếm than chì dạng tấm ở đâu? Mình ở Cần Thơ nên cũng hạn chế mặt nguyên liệu quá , à sài H2SO4 lõng hay đậm đặc? Trong quá trình điện phân liên tục mình nước là nguyên liệu chính thế mình có phải pha thêm H2SO4 ko?
mấy tấm than chì bạn vào mấy tiệm làm or sửa bình ACQUY ý, hồi trước mình vô đấy thấy người ta có. :)
Thân!

quangtung1979
10-03-2010, 10:48 AM
mấy tấm than chì bạn vào mấy tiệm làm or sửa bình ACQUY ý, hồi trước mình vô đấy thấy người ta có. :)
Thân!

Cảm ơn bạn nhiều để mình đi hỏi xem sao thanks

cong_chua_ech
10-03-2010, 12:11 PM
Chở thùng hydro trên xe khác nào chở trái bom. Bạn này can đảm quá cơ ặc ặc

milotiger
10-03-2010, 12:16 PM
Nhưng hidro loãng không nguy hiểm bằng hidro lỏng chị ơi, chở thùng hidro loãng mà lỡ bắt lửa thì sẽ cháy phần hidro trong bình nặng lắm chỉ bị cháy tóc thôi chứ còn hidro lỏng mà cháy thì...

cong_chua_ech
10-03-2010, 12:26 PM
Em vui tính quá :D. Dùng hydro dạng khí thì chắc thùng nhiên liệu phải bằng cỡ container :D. Mà lỏng hay khí gì cũng vậy thôi, cứ cho đúng tỉ lệ là BÙMMMMMM :D

p.s: anh Tùng hôm nào rảnh lên youtube coi mấy cái clip cháy khinh khí cầu hồi trước đi anh. Hoành tráng lắm cơ :">

DeepSpace
10-03-2010, 05:28 PM
chỉ swoj chưa biết vui ra sao thì người đó đã tử nạn rồi
mà cửa hàng acqui cũng có than chì à,phải đi hỏi mới được,mà nó dùng làm gì vậy vannhan

Chincat
10-03-2010, 05:42 PM
@ Quangtung: Chỉ có thể nạp nguyên liệu đã điện phân.Vì nếu điện phân trên xe thì tại sao không dùng trực tiếp nguồn điện acquy để chạy động cơ điện (công suất và hiệu suất đều cao hơn động cơ nhiệt).
Axit thì bắt buộc phải pha vì H2O bình thường dẫn điện kém, nước cất không dẫn điện. Không cần dùng axit đặc vì khi cho vào H2O cũng thành axit loãng. A Tùng có thể thí nghiệm với các nồng độ khác nhau để chọn nồng độ tối ưu.
Than chì rất khó gia công vì rất dễ gãy vỡ nên thường không có dạng tấm (mình chưa thấy bao giờ).
@Levannhanqn: Ở trong acquy, điện cực là những tấm chì kim loại và ôxit chì.Không phải than chì đâu.

quangtung1979
10-03-2010, 06:02 PM
@ Quangtung: Chỉ có thể nạp nguyên liệu đã điện phân.Vì nếu điện phân trên xe thì tại sao không dùng trực tiếp nguồn điện acquy để chạy động cơ điện (công suất và hiệu suất đều cao hơn động cơ nhiệt).
Axit thì bắt buộc phải pha vì H2O bình thường dẫn điện kém, nước cất không dẫn điện. Không cần dùng axit đặc vì khi cho vào H2O cũng thành axit loãng. A Tùng có thể thí nghiệm với các nồng độ khác nhau để chọn nồng độ tối ưu.
Than chì rất khó gia công vì rất dễ gãy vỡ nên thường không có dạng tấm (mình chưa thấy bao giờ).
@Levannhanqn: Ở trong acquy, điện cực là những tấm chì kim loại và ôxit chì.Không phải than chì đâu.

ChinCat vẫn chưa hiểu ý mình rùi mình điện phân trực tiếp từ nước ngay trên xe cốt ý lấy hổn hợp H2 và O2để đốt trực tiếp trong xylanh thay cho xăng , vì lo ngại thiếu cường độ dòng điện nên mình mới tình gắn thêm máy phát điện để đủ cường độ dòng điện cho máy điện phân hihihi

To: Cong_Chua_Ech nguyên lý làm việc của động cơ đốt trong là biến nhiệt năng thành cơ năng , nên khi thiết kế bình chứa nguyên liệu cháy cung cấp cho động cơ đốt trong là phải an toàn hihihi .... chiếc xe máy bạn đạng sử dụng cũng là 1 trái bơm lửa nếu có điện thế tích vào bình chứa xăng nó vẫn bóc cháy như trong phim :sm (6):

À tiện đây mình đã thực nghiệm dc 1 cái như ChinCat nói với 10 cặp cưc có quay lại bàng dt nhưng ko biết làm sao up lên forum nếu anh em nào biết xin chi giúp :D

cong_chua_ech
10-03-2010, 06:11 PM
Anh ơi, xăng ở dạng lỏng thì khả năng bốc cháy và phát nổ khác xa với khi ở dạng khí đó ạ.
Và điều kiện để xăng từ lỏng ~~> khí cũng khác xa với điều kiện để hydro lỏng ~~> khí.
Dù sao thì đó cũng chỉ là ý kiến của em thôi. Chúc anh may mắn vậy :))

DeepSpace
10-03-2010, 06:20 PM
sao anh 0 dùng inox cho tiện,dễ kiếm mà muốn kiểu gì cũng có ^^
chỉ mỗi tội dùng cái này làm dd điện phân bị bẩn rất nhanh,ban đầu là màu đỏ sau đó chuyển thành xanh lá cây

quangtung1979
11-03-2010, 01:48 PM
Anh ơi, xăng ở dạng lỏng thì khả năng bốc cháy và phát nổ khác xa với khi ở dạng khí đó ạ.
Và điều kiện để xăng từ lỏng ~~> khí cũng khác xa với điều kiện để hydro lỏng ~~> khí.
Dù sao thì đó cũng chỉ là ý kiến của em thôi. Chúc anh may mắn vậy :))

Hihi nếu bạn muốn biết dể lắm hôm nào chơi thử đi chất đốt thể lõng tức nó thể tích nhiều hơn thể khí do bình xăng kính nên điều kiện nổ ko thua gì bình H2 cả kekeke , nếu H2 dể bốt cháy ở nhiệt độ môi trường hay nén nó cháy sẽ là vấn đề rất nan giai cho tương lai khi dòng xe oto sắp tời sử dụng Fuelcell như điển hình là Honda FCX nó mang 2 bình H2 to tướng để cấp cho pin Fuelcell hihihi

Ban5 có thể xem link dưới này
http://www.youtube.com/watch?v=9AonkgeeCUE

quangtung1979
11-03-2010, 01:52 PM
Ai chỉ giúp việc up video lên diển đàn đi chia sẽ anh em 1 số hình ảnh mình vừa thực nghiệm được

DeepSpace
11-03-2010, 07:26 PM
hay là nhầm với chì oxit vậy

quangtung1979
11-03-2010, 10:34 PM
Tớ có bjk làm gì đâu, thấy mấy anh em hỏi thì tớ chỉ thôi :)
Thân! = Thanks cái coi =))

Chính xác mình đã đi hỏi thì ko có tấm than chì nào cả :sm (41):

LeVanNhanQN
12-03-2010, 08:24 AM
Chắc là mình nhầm với chì oxid rồi, Sr tất cả nha... muốn giúp nhưng...:(

DeepSpace
12-03-2010, 11:47 AM
bên tây than chì được bán từng thỏi lớn dài 8,5 incsh với tên gọi gouging rod,phủ đồng bên ngoài,còn ở đây chẳng thấy gì,làm kế hoạch điều chế KClO3 làm pháo của em ngừng từ tháng 12 đến giờ :((

quangtung1979
12-03-2010, 12:26 PM
bên tây than chì được bán từng thỏi lớn dài 8,5 incsh với tên gọi gouging rod,phủ đồng bên ngoài,còn ở đây chẳng thấy gì,làm kế hoạch điều chế KClO3 làm pháo của em ngừng từ tháng 12 đến giờ :((

Chà chà chú liều mạng quá nhĩ làm pháo đốt nhà nước bắc thật ah kekeke

Mà ngộ sao mình điện phân 2 cực bàng than chì để khoảng 5 phut cái bình no đen như mực ấy lạ vậy ta

DeepSpace
12-03-2010, 12:33 PM
em nói ở post trước ròi mà,do sự oxi hoá làm cho điện cực rã ra thành bột làm dd điện phân bị đen

quangtung1979
12-03-2010, 07:17 PM
em nói ở post trước ròi mà,do sự oxi hoá làm cho điện cực rã ra thành bột làm dd điện phân bị đen

DeepSpace có thể hướng dẫn trong bản điện cực chuẩn ấy cái nào de tìm trên thị trường? MÌnh điện phân kim loại ko sài H2SO4 thì kim loại nào làm điện phân nhanh hơn? Nếu sài 2 cực bằng đinh thép nó có kha quang ko? :(

DeepSpace
12-03-2010, 07:23 PM
lại nữa,nhờ anh đọc kĩ mấy post trước dùm em với,tốt nhất anh xài inox,hiệu quả cao =.=

quangtung1979
12-03-2010, 08:02 PM
lại nữa,nhờ anh đọc kĩ mấy post trước dùm em với,tốt nhất anh xài inox,hiệu quả cao =.=

À chú để là nó mao do chuyen963 sang màu xấm gì đó mà nên ko sài Sắt và Nhôm có tốt ko nhĩ

quangtung1979
13-03-2010, 12:41 PM
Tại lấy nhôm làm điện cực (-) và dây Đồng làm điện cực (+) ,nếu để cách ra thì nó điện phân chậm , mình quấn dây Đồng quanh thanh Nhôm nó nhanh hơn tí nhưng khí bay lên nó kéo màng , và ở quay sợi Đồng có kết tua mày xanh lam . Ai biết hướng dẫn cái , làm như phương pháp trên thì khí sinh ra ở 2 cực là khí gì?

quangtung1979
13-03-2010, 08:48 PM
À Anh sài 2 cay đinh Thép thì cực Âm (-) nó lên khí là là H2 thế cực Dương ko lên khí nhưng lại bị đen dần là do nó bị mạ Fe2O3 ah? Vậy nếu muốn lấy H2 ko thì sài cực (-) nhiều hơn cực (+) dc hem? DeepSpace thông cảm anh dốt Hoá lắm kekekeke biết cứ nói cho anh nghe nhé

DeepSpace
13-03-2010, 10:05 PM
H2 luôn ra ở cực âm,cực dương ra O2

quangtung1979
15-03-2010, 01:25 PM
Mấy hom nay ko thấy ChinCat nhĩ chăc lo dạy học quá ko ranh lên rùi lên anh hỏi tí về Hoá cái nè hic

ZxMarsxZ
15-03-2010, 08:20 PM
Mấy anh em ơi, khi làm thì nên xài vật liệu gì làm cực dương đây nhỉ? Cực âm bằng than chì rất ok. Còn cực dương kiếm đủ thứ rồi nhưng cái nào cũng bị tan hết... Hay đi đặt làm 1 cái bằng bạc được không ta. Không biết tốt không nữa. Ai biết chỉ mình với...

Chincat
15-03-2010, 10:30 PM
À Anh sài 2 cay đinh Thép thì cực Âm (-) nó lên khí là là H2 thế cực Dương ko lên khí nhưng lại bị đen dần là do nó bị mạ Fe2O3 ah? Vậy nếu muốn lấy H2 ko thì sài cực (-) nhiều hơn cực (+) dc hem?
Cực dương bị đen là do oxi sinh ra oxi hóa các chất có trong thành phần đinh thép tạo hỗn hợp nhiều chất. còn Fe2O3 thì có màu đỏ. Số cực dương bao giờ cũng bằng số cực âm. nếu có một thanh cực dương, nhiều thanh cực âm thực ra chỉ là tăng diện tích cực âm thôi. Ko ảnh hưởng đến lượng H2 và O2.
@ZxMarsxZ: Vì oxi mới sinh (dạng nguyên tử) oxi hóa rất mạnh nên sẽ phá huỷ phần lớn các loại điện cực nên chỉ nên dùng tạm loại inox tốt nếu ko có platin.
Còn bạc không dùng được đâu. Vì Ag đắt mà vẫn bị oxi hóa như thường (đen sì ngay). Nếu ko sợ bị đòn thì "mượn tạm" cái nhẫn cưới bằng vàng của ai đó (bố mẹ, ah chị) cũng OK đấy.

DeepSpace
15-03-2010, 11:18 PM
nhẫn vàng khá ok,nhưng tốt nhất là Pt,inox cho vào là nước đổi từ 0 màu sang đỏ rồi thành lục^^

quangtung1979
16-03-2010, 03:56 PM
Cực dương bị đen là do oxi sinh ra oxi hóa các chất có trong thành phần đinh thép tạo hỗn hợp nhiều chất. còn Fe2O3 thì có màu đỏ. Số cực dương bao giờ cũng bằng số cực âm. nếu có một thanh cực dương, nhiều thanh cực âm thực ra chỉ là tăng diện tích cực âm thôi. Ko ảnh hưởng đến lượng H2 và O2.
@ZxMarsxZ: Vì oxi mới sinh (dạng nguyên tử) oxi hóa rất mạnh nên sẽ phá huỷ phần lớn các loại điện cực nên chỉ nên dùng tạm loại inox tốt nếu ko có platin.
Còn bạc không dùng được đâu. Vì Ag đắt mà vẫn bị oxi hóa như thường (đen sì ngay). Nếu ko sợ bị đòn thì "mượn tạm" cái nhẫn cưới bằng vàng của ai đó (bố mẹ, ah chị) cũng OK đấy.

ChinCat lên mừng ghê anh làm điện phân từ cách tấm nhôm nhỏ ghép lại thì nó điện phân khá nhanh nhưng lại cái này là khí đi lên kéo thành màng là do Oxy nó kết hộm nhôm ra Nhôm oxit AL(OH)3 hả?

Như vậy điện cực Âm thì là tấm Nhôm còn điện cực Dương là Inoc thì nó ra phụ phẩn như thế nào mình chỉ thu dc H2 và Ò nữa ko ChinCat

Anh sài Đinh Thép ghép lại điện phân thì chậm nhưng 1 hồi nó vàng khè cái nước trong lọ hết anh cho H2SO4 và thì nó sủi bọt nhanh hơn nhưng tí là nó đen thui và kết thành màng đen che kính mặt trên của bình điện phân luôn có mùi bùn tanh nên anh loại đinh sắt rùi h anh chơi như em nói là điện cực Dương là Inoc thử :sm (19):

m0rjt0kj
16-03-2010, 10:46 PM
em toàn dùng xạc pin điện thoại,có lần sơ ý để 2 cái điện cực khẽ chạm nhau và thế là... =.=

theo mình biết thì cục sạc của điện thoại nó có 3,7v mà . có làm hại gì được đâu :S
mình cũng bị chạm mấy lần . chỉ bị hư điện thoại thôi :)):)) ( lúc đang sạc )

sieulubo
17-03-2010, 03:22 PM
theo mình biết thì cục sạc của điện thoại nó có 3,7v mà . có làm hại gì được đâu :S
mình cũng bị chạm mấy lần . chỉ bị hư điện thoại thôi :)):)) ( lúc đang sạc )
Đúng thiệt là...morjr0kj. ai lại dùng sạc điện thoại bao giờ.
Tốt nhất là nên lấy bình acquy trong xe máy ra, V cao mà I cũng cao.
Hiệu xuất thì khỏi chê, đã là thử trước khi post:))

quangtung1979
17-03-2010, 03:55 PM
Mấy bác cho hỏi là Fe2O3 độc dữ hem nè? Điện phân cực Dương bằng sắt tí là nó vàng khè cái lo rùi kéo màng đen thui hic h chơi Inoc thì DeépSpeak nói là nó chuyển xanh lá gì nữa bây h anh em cho ý kiến cực dương bằng gì nó cho Õy ko bi Õxit hóa nào

DeepSpace
17-03-2010, 07:59 PM
anh hỏi liên tục nhưng chưa bao giwof đọc kĩ các post của em,tất cả đều có nói
điện cực trơ phải xài Pt hay than chì
Hiệu xuất thì khỏi chê, đã là thử trước khi post
I từ ắc qui cao @@
Hiệu xuất thì khỏi chê, đã là thử trước khi post
đoản mạch

quangtung1979
17-03-2010, 08:26 PM
anh hỏi liên tục nhưng chưa bao giwof đọc kĩ các post của em,tất cả đều có nói
điện cực trơ phải xài Pt hay than chì

DeepSpace thông cảm nhé chú nói chuyện chẳng rõ ràng thứ 3 nhưng thứ chú nêu tìm ở đâu cái chú nói anh đọc cái sách Hoá (nâng cao) 12 có ghi nhưng đi hỏi ở đâu lòi ra cái đáy đã nếu chú nêu dc thỉ phải chỉ cho cho người ta tìm, do điện cưc âm bị Oxit hoá nó rã ra hết nên anh ko sài Than chì dc dành chuyển sang kim loại nhưng kim loại nó kết hợp O2 toàn ra cái thứ độc ko nên anh mới hỏi tham khảo ý kiến nên sài cái gì cho nó tốt nhất

Anh làm dc hoàng chỉnh anh post bài hướng dẫn làm cho máy nổ luôn mà , chú bảo sài Inoc nó chuyển màu nhưng chú giai thích nó là cái gì như ChinCat giúp anh anh đã nói là anh dốt hoà chú viết bài anh có đọc chứ nhưng chưa giai thích rõ rang nên anh phải hỏi chình xác vì điện phân sinh ra nhiều chất và khí bay lên chưa chắc là H2 hoàng toàn , điện cực duong luôn bị oxit hoá kim loại sinh ra tạp chất độc nen cần cái kim loại nào ko độc hay độc ít để điện phân an toàn

Cái bụi Platin chắc chú nghĩ nó rẽ và dể tìm quá nên nói theo sách vỡ :sm (18):

DeepSpace
17-03-2010, 10:04 PM
về vấn đề điện cực thì xin anh đừng chỉ giáo em,"nói theo sách vở",nghe hay ghê,em tìm hiểu qui trình điều chế KClO3 từ lâu nên em biết cái gì dùng được làm điện cực,giá cả và hiệu suất,em chưa nói pt rẻ đâu
có nói cả nhưng anh 0 chịu đọc,lại bảo em nói mơ hồ

ZxMarsxZ
18-03-2010, 12:19 PM
Lấy dây chuyền bằng Pt xài đỡ được không mấy sư huynh? Không biết có bị đen không ta???

quangtung1979
18-03-2010, 01:08 PM
Lấy dây chuyền bằng Pt xài đỡ được không mấy sư huynh? Không biết có bị đen không ta???

Thôi ko cải DeepSpace nếu chú nắm rõ điện phân thì sài cái gì chính xác nhất và thu khí H2 nhiều anh lấy O2 từ không khí vậy, nhưng điện phân kim loại nào mà sinh ra phụ phẩm ít và ít độc dể thay thế

Marsx nếu dang deo day truyền bang PT thì sai thư đi vì theo anh biết thì Vàng và Platin ít bị Oxit hoá nên có đen ra tiện nó lấy axit tay là trắng lại ngay ah :sm (7):

DeepSpace
18-03-2010, 08:10 PM
Pt 0 bị oxi hoá,oxit của pt và vàng cũng 0 bị hoà tan trong axit

quangtung1979
18-03-2010, 08:24 PM
Pt 0 bị oxi hoá,oxit của pt và vàng cũng 0 bị hoà tan trong axit

Theo anh biết thì trừ thuỷ tinh thì mới ko bị Axit hoá chứa kim loại tất cả điều bị cho cà PT va Au luôn , bạn anh trước là thơ làm Vàng mà nó dùng Axit tảy sáng Vàng nhỏ giọt đó lên bàn nó bóc khói luôn tưởng chơi ah

VasilyTran
18-03-2010, 08:29 PM
Theo anh biết thì trừ thuỷ tinh thì mới ko bị Axit hoá chứa kim loại tất cả điều bị cho cà PT va Au luôn , bạn anh trước là thơ làm Vàng mà nó dùng Axit tảy sáng Vàng nhỏ giọt đó lên bàn nó bóc khói luôn tưởng chơi ah
Chắc dùng cuờng thủy hay vàng giả gì đó !
Còn thủy tinh cũng bị HF xơi đẹp luôn. Muốn chắc ăn thì dùng nhựa hay teflon nhưng mà mấy thứ này nó không dẫn điện.

cong_chua_ech
18-03-2010, 08:57 PM
Bài anh Tùng đọc xong muốn tắt hơi luôn á :sm (13):
:sm (14):Chỉ mỗi chuyện điện cực thôi mà rắc rối thế. Hình như tấm điện cực Pt kích thước 5x10 cm cỡ 500 ~ 800k (giá hồi trước lạm phát :sm (66):).
Nghe nói là vậy thôi vì trước nay mình toàn xài đồ chùa :sm (66):
Đảm bảo bền vì đã qua 3 đời rồi mà vẫn chưa mẻ miếng nào

DeepSpace
18-03-2010, 09:28 PM
hic,sao rẻ vậy chị,em nghĩ phải đắt hơn chứ,trước lạm phát thì vàng đã là 15m/lượng rồi,tấm pt này dày bao nhiêu

cong_chua_ech
18-03-2010, 09:39 PM
=)) lớp mạ thôi em. Em tưởng nó cho mình nguyên tấm Pt thiệt hả?

fairydream
18-03-2010, 09:41 PM
Cái này anh em phải biết là đồ dùng cho công nghiệp khác với đồ bình thường.

quangtung1979
19-03-2010, 08:48 AM
Bài anh Tùng đọc xong muốn tắt hơi luôn á :sm (13):
:sm (14):Chỉ mỗi chuyện điện cực thôi mà rắc rối thế. Hình như tấm điện cực Pt kích thước 5x10 cm cỡ 500 ~ 800k (giá hồi trước lạm phát :sm (66):).
Nghe nói là vậy thôi vì trước nay mình toàn xài đồ chùa :sm (66):
Đảm bảo bền vì đã qua 3 đời rồi mà vẫn chưa mẻ miếng nào

À mình điện phân để lấy khí nhưng phụ phảm sinh ra phải ko độc chứ làm mà độc quá thai ra môi trường thì sở moi trường bắc nhốt sao :sm (14):

Nếu bạn có biết về tấm PT mà mạ thì nó bán ờ đâu? Vàng mạ sài tốt ko? Bạn anh nói đồ mạ vẫn bị Oxit hoá như chơi phải nguyên chất kìa

DeepSpace
19-03-2010, 04:20 PM
điện cực mạ pt mà đem dùng sx peclorat là teo ngay

quangtung1979
20-03-2010, 03:56 PM
Sắp làm xong thí nghiệm kì này dùng Nhôm và Inoc thì chỉ thu dc H2 hic lấy O2 từ KK vậy, ai có xế nổ hay máy nổ xung phong đưa anh thử xem nó nổ hem nào

quangtung1979
20-03-2010, 09:03 PM
Vừa làm xong thí nghiệm khí bay len khá nhưng sao vẫn kéo màng Chincat có lên mạng vào giải thích cho anh là trong Inoc có gì mà nó tạo thành màng bọc khí làm cho H2 bay ra chậm hơn điện phân càng lâu H2 bay ra càng chậm

huybo02
20-03-2010, 11:31 PM
Mấy cái này mình cũng đã làm rồi, muốn làm điện cực bạn kiếm mấy viên pin lớn (pin tròn 1.5V), phá ra lấy phần lõi là than chì dùng là tốt nhất, không bị ô xy hoá bởi oxy. Muốn tạo bản cực lớn thì ghép nhiều cái lại với nhau.

quangtung1979
21-03-2010, 10:53 AM
Mấy cái này mình cũng đã làm rồi, muốn làm điện cực bạn kiếm mấy viên pin lớn (pin tròn 1.5V), phá ra lấy phần lõi là than chì dùng là tốt nhất, không bị ô xy hoá bởi oxy. Muốn tạo bản cực lớn thì ghép nhiều cái lại với nhau.

Mình sài bằng than chì nó rã ra hết nên mới sài kim loại , than chì kiếm như bạn nói thi sinh khí rất ít muốn lượng khí nhiều thì phải sài như vầy thôi nhưng khắc phục khí sinh ra tao thành màng vì nó che ko cho khí bay lên nhiều thôi

DeepSpace
21-03-2010, 11:10 AM
dùng điện cực nào cũng 0lamf tạo màng,trừ khi anh cho muối vào nước thì nó mới vậy thôi

quangtung1979
21-03-2010, 03:35 PM
dùng điện cực nào cũng 0lamf tạo màng,trừ khi anh cho muối vào nước thì nó mới vậy thôi

Anh ko cho muối vào chỉ là nước thôi nhưng nó vẫn kéo màng, màng này kết lại có màu xanh lam tôi qua anh cho chay khí bay ra nhiều hơn như 1 hồi nó kết màng bọt lại làm khí chậm hơn thấy kết tủa màu xanh lam , để vậy qua đêm có mui ôi chua

Trên đây ko biết làm sao up video chứ ko anh up lên cho xem

Thêm axit hay bazơ vào chỉ làm tăng khả năng dẫn điện, giúp cho quá trình điện phân xảy ra nhanh thôi. Nguyên nhân:
Khi thêm NaOH vào:
NaOH -------> Na (+) + OH (-)
Na (+) về cực âm (catod) nhận thêm 1 electron :
Na (+) + 1e -------> Na
Kim loại Na tạo thành tác dụng ngay lập tức với nước:
2Na + 2H2O -------> 2NaOH + H2
OH (-) về cực dương (anod) nhân proton trở thành:
H (+) + OH (-) -------> H2O
Như vậy cuối cùng lại trở về chất ban đầu.

Nếu thêm HCl vào:
HCl -------> H (+) + Cl (-)
H (+) về cựa âm (catod) nhận electron trở thành:
2H (+) + 2e -------> H2
Cl (-) về cực dương nhường electron trở thành:
2Cl (-) -------> Cl2
Dưới tác dụng của dòng điện, xảy ra tiếp phản ứng:
H2 + Cl2 -------> 2HCl
Như vậy trở lại chất ban đầu.
Vậy thêm dd kiềm hay dd axit mạnh vào chỉ làm tăng tính dẫn điện không ảnh hưởng đến sản phẩm của quá trình điện phân.

Link dưới là anh sài cực than chì rùi sẽ up cái mới nhất lên sau

http://www.youtube.com/watch?v=DTE0cKAkrKk

DTE0cKAkrKk

quangtung1979
25-03-2010, 03:03 PM
Sao nhiều thử nghiện cuối cùng củng làm tạm dc và cãm thấy thoả mãng h chỉ còn bước nữa lá cấp vào động cơ đốt trong để thử thôi dang tìm động cơ

Mình làm bàng 2 tấm kim loại ngang 10cm dài 70cm , 1 tâm là nhôm (điện cực âm) và 1 tấm là inoc (điện cực dương) . Mình cuộn lại thành hình xoắn óc có các tấm cach khoang để 2 tấm ko chạm nhau gây ra ngăn mạch hihi

Có up doạn video dưới đây qua Youtube các anh em xem rui cho ý kiến, ko biết up qua đây sao xem dc chán quá coi link đõ nhé:sm (85):

http://www.youtube.com/watch?v=CVWaTyiPqDQ

CVWaTyiPqDQ

Prenium
06-04-2010, 06:11 PM
Anh chỉ em làm sao ráp không?
cái nào với cái nào ấy
làm sao tìm được 2 cái điện cực vừa khít thế kia nhỉ ?

Prenium
06-04-2010, 06:15 PM
Cái clip đó nói gì vậy anh?
làm sao em làm giống anh đc @@
toàn Siêu Nhân không.........cỡ em sao hiểu..........em lớp 8 :((

fairydream
06-04-2010, 09:25 PM

Jupiter mở topic này là lúc bạn ấy học lớp 8, nhiều bạn tham gia topic này cũng là học sinh cấp 2. Nắm rõ nguyên lý thì chả có gì là khó hiểu cả, hơn nữa em nên chứng minh cho mọi người thấy là em không hiểu rõ bằng cách hỏi cụ thể các vấn đề cần thắc mắc, chứ còn theo hỏi của em thì mọi người đang thấy là em chưa đọc qua các thảo luận mà đã hỏi, thể hiện sự hời hợt trong việc tìm hiểu vấn đề, như vậy sẽ chẳng ai muốn trao đổi cả.

Bắt đầu từ bài của 1 học sinh lớp 8 (thời điểm Jupiter viết bài), em xem qua và sau đó hỏi cụ thể chỗ nào em chưa hiểu
-Cấu tạo máy điện phân:
+2 điện cực
+2 đầu ống thu khí
+thàn phần chính là nước (H2O)
+công tắc đóng điện
+máy biến áp, hoặc dùng bình ắc quy từ 6-12v
-Cách thử:
+đối với O2, cho que đóm còn tàn đỏ vào, que đóm bùng cháy

Prenium
07-04-2010, 05:51 PM
điện cực mua ở đâu?
làm sao cho nó vừa cái chai ?
các thủ thuật nhỏ nhất ( em thử rồi nhưng failed )
sắp xếp bình-điện cực-thau nước thế nào để hiệu quả cao ????????

milotiger
07-04-2010, 05:52 PM
điện cực mua ở đâu?
Bạn hỏi nên có chủ-vị ngữ, lịch sự để người khác có cảm tình mà chỉ cho chứ.

milotiger
07-04-2010, 05:55 PM
Ông Jupiter có điều kiện thật
chả bù cho em T^T
giáo viên cũng hời hợt với học sinh
Chẳng giáo viên nào hời hợt cả, chỉ tại bạn không tìm tòi học hỏi, tự nghiên cứu trong SGK...
các anh không chỉ thì thôi ạ
các anh khinh người quá đấy
Nói vậy là khinh đó hả bạn, mình chỉ nhắc nhở bạn thôi.

fairydream
07-04-2010, 06:31 PM
điện cực mua ở đâu?

http://www.thienvanhoc.org/forum/showthread.php?t=624&page=10
Và các thảo luận của bạn quangtung1979
mình spam cho nhanh thấy, nếu các tiền bối có lòng đã chỉ, không thì thôi rồi, thời gian là vàng là kim cương mà
Thời gian là vàng bạc và kim cương, nên chả ai thích mất thời gian cho đại lười chỉ thích "há miệng chờ sung" cả.
Tốt nhất em đọc lại từ đầu topic sẽ có câu trả lời cho em. Còn nếu vẫn giữ thái độ không muốn tự tìm hiểu mà chỉ thích người khác bày cho thì chắc chẳng ai muốn trao đổi với em đâu

DeepSpace
07-04-2010, 08:18 PM
điện cực mua ở đâu?
vì sao phải vừa với chai,nhỏ hơn không được à,hỏi máy móc vậy
điện cực kiếm từ pin cũ,lấy thỏi than chì ra,hoặc kiếm inox
sắp xếp đơn giản,nhúng điện cực vào nước rồi lồng vào trong chai
có cả mà 0 chịu đọc gì hết,cũng không phải mọi người dùng từ ngữ cao siêu gì

quangtung1979
08-04-2010, 08:36 AM

Xin lỗi mọi người vì thấy ít ai quan tấm đến cái topic này mình up video mà chưa giả thích cách làm có lổi có lổi

Cái video đầu mình kiếm pin tiểu ỏ mua pin nảo rẽ tiền và 1 cái chai nhựa pepsi ấy mà dùng khoang tay khoét 1 lổ rùi kiếm con óc vít nào nó có bề ngang bằng cái than chì lỗi của pin tiểu xoáy cho nó to bằng rùi nhé than chì vào, bạn làm chia ra 2 tầng tầng trên mắc điện cực dương phần dưới mắc điện cực âm, với điện cực than chì muốn lên khí nhiều bạn mua 1 chai axit1 chăm bình acqui ngoài chổ bán hay sua honda điều có sử dụng axít này được rùi , xontg bạn mắc vào bình acqui xe máy thường là 12V 12A

Cái video thứ 2 là dùng điện cưc bằng kim loại , mua 2 tấm 1 nhôm 1 inoc về cuộn lại thành vòng tròn rùi kiếm vật gì ko dẫn điện cách 2 phần kim loại này racho nó dùng chạm nhau gây ngắn mạch là ok xong đổ nước vào cấm điẹn7 là có khí

Lưu ý: Sài điện cực than chì thì Cực dương cho O2 bay lên điện cực âm cho H2 bay lên
_ Còn điện cực Nhôm và inoc thì chỉ có H2 bay lên vì nhom6 là điện cực âm inoc là điện cực dương , nhưng do inoc khó phân huỷ(oxít hoá kim loại) nên nó nhường elictron cho nhôm thành ra điện cực nhôm cho khí H2 bay lên mà còn cho ra kết tủa AL(OH)3 nữa hihihi. Đang tìm hướng tốt hơn đây , mình sẽ post lại cái video thứ 2 vì còn để , cái thứ nhất mình bung ra làm thí nghiệm khác rùi :D

Prenium
09-04-2010, 07:50 PM
hài thật
cái bình làm dễ thấy sợ
giờ ai bày em cái bình điện phân có màng ngăn của NaCl em cảm tạ lắm :))

LeVanNhanQN
10-04-2010, 06:13 PM
Tớ cũng cần ai đó chỉ chút ít thêm về điện phân NaCl.
_cái màng ngăn xốp ấy mình dùng thùng xốp đục nhiều lỗ bằng kim được không ta?
_Điện cự thì dùng nhiều thỏi than chì trong cục bin bó lại được không nhỉ?
Thăc mắc cần biết! Thanks nhiều.

DeepSpace
10-04-2010, 08:12 PM
điện phân 0 màng ngăn em có 1 mẹo 0 cần màng ngăn nhưng tốn rất nhiều công sức và hiệu suất 0 cao:D
riêng về chuyện cãi nhau lúc trước thì em vẫn giữ ý kiến của mình,lỗ kim không đủ nhỏ để ngăn các bọt khí khuyếch tán sang bên kia màng ngăn:D

LeVanNhanQN
10-04-2010, 08:24 PM
điện phân 0 màng ngăn em có 1 mẹo 0 cần màng ngăn nhưng tốn rất nhiều công sức và hiệu suất 0 cao:D
riêng về chuyện cãi nhau lúc trước thì em vẫn giữ ý kiến của mình,lỗ kim không đủ nhỏ để ngăn các bọt khí khuyếch tán sang bên kia màng ngăn:D
thế em có cách nào để điện phân nó dễ dàng không? cách của em nói là cách gì chỉ anh với! :D
Còn ý thứ 2 : ta có thể dùng nhiều thỏi than chì trong cục pin bó lại thành 1 được không?

Chincat
10-04-2010, 10:33 PM
Em đọc lại ở đây nhé:
http://www.thienvanhoc.org/forum/showthread.php?t=624&page=9

levjethaj
15-04-2010, 03:56 PM
có ai biết cách làm một bình điện phân dung dich đơn giản ko? chỉ cho e với, thanks, nhớ chỉ dẫn cụ thể hộ e nha

hiepsoft
15-04-2010, 04:05 PM
Có bạn nào biết axit bán ở đâu ko? Mình ở Bắc Giang kiếm mãi ko ra :sm (77): Liệu Hà Nội có bán ko nhỉ?

LeVanNhanQN
15-04-2010, 05:12 PM
Có bạn nào biết axit bán ở đâu ko? Mình ở Bắc Giang kiếm mãi ko ra :sm (77): Liệu Hà Nội có bán ko nhỉ?
có ai biết cách làm một bình điện phân dung dich đơn giản ko? chỉ cho e với, thanks, nhớ chỉ dẫn cụ thể hộ e nha

2 bạn phải nói axit và bình điện phân dd gì thì anh em mới biết mà chỉ chứ nhỉ?

milotiger
15-04-2010, 07:34 PM
Mình không hiểu ý của bạn LVNQN và cũng không biết để làm gì? Câu hỏi quá rõ ràng rồi, nhưng người đầu tiên đặt câu hỏi mình biết chắc là một người lười không đọc từ đầu topic đã post câu hỏi.

hiepsoft
15-04-2010, 10:34 PM
2 bạn phải nói axit và bình điện phân dd gì thì anh em mới biết mà chỉ chứ nhỉ?

À H2SO4 hoặc HCL là được (chỉ cần loãng thôi)! Ai ở HN Biết ở đâu bán chỉ mình với!

(Bài này mình đã đọc từ đầu đến hết ko bỏ trang nào cả. Có đọc 1 trang nào đấy bảo là ở khu chợ nào đấy bán axit theo lít. Nhưng xét lại thì mình cũng chẳng cần nhiều đến mức thế, mua nhiều làm gì).

Cả cái chữ kí của mình cũng nhờ đọc từ đầu mới biết được đấy chứ ^^!

fairydream
15-04-2010, 10:45 PM
H2SO4 loãng thì ra chỗ sửa xe hỏi mua nước châm bình điện, 1 bình axit loãng giá 5k thì phải.
Giờ xe máy hầu như đã chuyển sang dùng bình khô nên ko biết loại bình nước còn phổ biến không. Trước mình toàn tự châm bình lấy, axit loãng nhưng dính vào tay cũng đỏ rộp và rát, đổ ra gạch thì sủi bọt ngay ^^

DeepSpace
16-04-2010, 05:58 PM
đi mua dấm cho nhanh cũng được:D,rẻ tiền,bình dân,dễ kiếm:D

LeVanNhanQN
16-04-2010, 06:02 PM
Mình không hiểu ý của bạn LVNQN và cũng không biết để làm gì? Câu hỏi quá rõ ràng rồi, nhưng người đầu tiên đặt câu hỏi mình biết chắc là một người lười không đọc từ đầu topic đã post câu hỏi.

cậu xem giờ bạn hiepsoft mới hỏi axit gì kìa, với câu hỏi axit thì milo biết axit gì mà trả lời bây giờ?

À H2SO4 hoặc HCL là được (chỉ cần loãng thôi)! Ai ở HN Biết ở đâu bán chỉ mình với!

(Bài này mình đã đọc từ đầu đến hết ko bỏ trang nào cả. Có đọc 1 trang nào đấy bảo là ở khu chợ nào đấy bán axit theo lít. Nhưng xét lại thì mình cũng chẳng cần nhiều đến mức thế, mua nhiều làm gì).

Cả cái chữ kí của mình cũng nhờ đọc từ đầu mới biết được đấy chứ ^^!

còn bạn kia hỏi bình điện phân dung dịch thì biết đp dd gì mà chỉ, mỗi dd có 1 cách khác nhau thì biểu anh em trả lời thế nào?

milotiger
16-04-2010, 07:29 PM
H2SO4 loãng thì ra chỗ sửa xe hỏi mua nước châm bình điện, 1 bình axit loãng giá 5k thì phải.
Giờ xe máy hầu như đã chuyển sang dùng bình khô nên ko biết loại bình nước còn phổ biến không. Trước mình toàn tự châm bình lấy, axit loãng nhưng dính vào tay cũng đỏ rộp và rát, đổ ra gạch thì sủi bọt ngay ^^
Vậy với dung dịch đó mình có thể cho một cây đinh sắt vào cho phản ứng và thu được khí hidro không anh...theo lí thuyết thì là được còn thực tế...???

quangtung1979
16-04-2010, 08:35 PM
Vậy với dung dịch đó mình có thể cho một cây đinh sắt vào cho phản ứng và thu được khí hidro không anh...theo lí thuyết thì là được còn thực tế...???

Theo như mình đã điện phân bằng than chì và sắt thì dung dich chỉ cần là axit chăm bình thôi mua chỗ sửa xe là có, điện cục âm là sắt điện cực dương là than chì , vẩn thu dc H2 và O2 , nhớ cho ít thôi nhỏ từng giọt axít vào chừng nảo thấy nó lên bọt kha khá thì thôi nhỏ nhiều nó điện phận mạch oxít hóa mất cây đinh

milotiger
16-04-2010, 09:29 PM
Theo như mình đã điện phân bằng than chì và sắt thì dung dich chỉ cần là axit chăm bình thôi mua chỗ sửa xe là có, điện cục âm là sắt điện cực dương là than chì , vẩn thu dc H2 và O2 , nhớ cho ít thôi nhỏ từng giọt axít vào chừng nảo thấy nó lên bọt kha khá thì thôi nhỏ nhiều nó điện phận mạch oxít hóa mất cây đinh

Không anh à, ý em là phản ứng giữa kim loại với axit theo phương trình:
Fe + H2SO4 = FeSO4 + H2

LeVanNhanQN
17-04-2010, 08:58 AM
Được đó, nhưng với phản ứng chậm, có thể dùng H2SO4 M/l> hơn và nhiều đinh sắt hơn chứ ko nên dùng 1 cục sắt, khi tạo thành sắt sunfua thì phản ứng chậm lại. Theo ý mình đó! :)
Có 2 phản ứng xảy ra:
* Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2
* Fe + H2SO4 -> Fe2(SO4)3 +H2

milotiger
17-04-2010, 09:42 AM
Có 2 phản ứng xảy ra:
* Fe + H2SO4 -> FeSO4 + H2
* Fe + H2SO4 -> Fe2(SO4)3 +H2
Bạn nhầm, sắt khi cho tác dụng với axit thì luôn mang hóa trị II, vậy chỉ có một phương trình thôi.

LeVanNhanQN
17-04-2010, 10:58 AM
chắc có lẽ vậy :D, mình *** hoá lắm. Cậu không nói chắc mình sai vẫn sẽ sai quá :)

milotiger
17-04-2010, 12:38 PM
Mình nhầm à? Theo chương trình ôn thi HSG của mình thì sắt phản ứng với axit và muối luôn có hóa trị II, phản ứng với Clo có hóa trị III...Nhầm chỗ nào không ta?

DeepSpace
17-04-2010, 12:53 PM
Fe tác dụng với H2SO4 đặc nóng hoặc HNO3 thì tạo ra muối sắt hoá trị III

milotiger
19-04-2010, 12:34 PM
Ở trường hợp này axit sunfuaric vừa loãng và vừa không nóng thì...

Prenium
22-04-2010, 04:04 PM
chà..........
đại ca nào biết cái bình điện phân màng ngăn.........cái màng ngăn mua ở đâu thế nhỉ :-?
khó thật @@........

LeVanNhanQN
23-04-2010, 09:16 PM
chà..........
đại ca nào biết cái bình điện phân màng ngăn.........cái màng ngăn mua ở đâu thế nhỉ :-?
khó thật @@........
Bạn có thể tìm câu trả lời ở đây nà:
@PVLOc: Khi điện phân dd NaCl ban đầu ta luôn có:
- Tại cực dương: 2Cl- -2e -> Cl2
- Tại cực âm: H2O + 2e -> H2 + 2OH-
Cl2 sẽ tan vào nước, nếu quá bão hòa thì sẽ thoát ra.
OH- tập trung nhiều ở cực âm, sẽ khuếch tán dần sang cực dương. Nếu gặp cl2 sẽ phản ứng, do đó nồng độ cl2 giảm, không thể đạt đến trạng thái quá bão hòa nên không thoát ra.
Để hạn chế Cl2 pu với OH- người ta dùng màng ngăn.
Hiện nay người ta sử dụng 2 loại màng ngăn:
Loại 1: dùng màng amiăng ngăn cách 2 điện cực, dd muối ăn bão hòa đuợc đổ ở bên cực dương. Màng ngăn làm chậm quá trình di chuyển của OH-, Na+, Cl- và Cl2 hòa tan nên chúng khó gặp nhau. Màng ngăn càng dày tác dụng ngăn cản càng tốt, nhưng lại làm giảm độ dẫn điện của dung dịch nên pp này rất tốn điện. Màng ngăn amiăng chỉ làm chậm quá trình di chuyển của Na+, Cl- nên NaOH thu được bị lẫn NaCl.
Loại 2: (hiện đại): màng ngăn là màng bán thấm thay cho màng amiăng, có thể cho H2O, Na+ đi qua dễ dàng nên ko giảm độ dẫn điện của dd. OH-, Cl- không đi qua được nên OH- không thể pu với Cl2, Cl- ko thể chui sang ngăn catot (nơi NaOH sẽ được lấy ra) nên NaOH rất tinh khiết.
Màng bán thấm (dùng cho máy điện phân của phòng thí nghiệm) có thể chế tạo rất đơn giản: Lấy vỏ trứng bóc một phần vỏ cứng, giữ nguyên phần màng mỏng. Màng mỏng đó sẽ là màng bán thấm. Dùng cách này Cl2 thoát ra rất nhanh. Nhưng phải lưu ý là muối ăn phải đổ vào bên anot, ngăn anot có thể tích nhỏ hơn ngăn catot để tránh làm loãng dd NaCl, bỏ NaCl rắn dễ gây rách màng bán thấm.

DeepSpace
24-04-2010, 07:25 PM
còn thiếu loại 2,anode là thuỷ ngân::)

Chincat
24-04-2010, 10:36 PM
Loại này không được phép dùng nữa rồi bạn ạ. Các nhà máy kiểu này đã bị đóng cửa từ khoảng 10 năm nay trên toàn thế giới rồi.

vanvuong114
30-10-2010, 11:19 AM
theo như mình biết (chương trình lớp 10 ,11) thì bản chất của điện phân là sự phân li ra ion (các hạt mang điện , các nguyên tử trung hoà về điện mất đi các hạt mang điện như e ..) , vậy lên ãit hay bazo , muối dều phân li được hết ( trừ các muối kết tủa) . các chất phân li cũa chia làm 3 loại :
+ phân li mạnh( hoàn toàn) vd nacl, h2so4, naoh..
+ phân li yếu (kém)..
+không phân li..

dragon6597
19-02-2011, 08:23 PM
Bạn nào phân tích kĩ cái bình điện phân nước đơn giản nhá

vunhat
22-02-2012, 06:38 PM
các bác cho em hỏi chút về điện phân Ag,
em đọc ở trên không thấy bác nào nói về điện phân Ag,cho em hỏi có bác nào biết về phân Ag chỉ cho em với,cụ thể là khi phân bể chứa khoảng 500lit có chứa Ag,thì cần dòng điện bao nhiêu?cực dương thì cần dùng điện cực gì?cực âm thì dùng điện cực gì?khoảng cách các cực cách nhau bao nhiêu cm?
xin các bác chỉ giúp .mail.vuvan_nhat112@yahoo.com.vn (.mail.vuvan_nhat112@yahoo.com.vn)

chân thành cảm ơn

qwesw
23-02-2012, 09:06 AM
Sao chúng ta không làm điện cực thế này nhỉ: catot bằng sắt và anot bằng than chì giống như sgk hóa 10, trang 100 ấy. Có nhất thiết phải dùng Pt không??

langtu
02-04-2012, 07:01 PM
:sm (22):Xin lỗi mọi người vì thấy ít ai quan tấm đến cái topic này mình up video mà chưa giả thích cách làm có lổi có lổi

Cái video đầu mình kiếm pin tiểu ỏ mua pin nảo rẽ tiền và 1 cái chai nhựa pepsi ấy mà dùng khoang tay khoét 1 lổ rùi kiếm con óc vít nào nó có bề ngang bằng cái than chì lỗi của pin tiểu xoáy cho nó to bằng rùi nhé than chì vào, bạn làm chia ra 2 tầng tầng trên mắc điện cực dương phần dưới mắc điện cực âm, với điện cực than chì muốn lên khí nhiều bạn mua 1 chai axit1 chăm bình acqui ngoài chổ bán hay sua honda điều có sử dụng axít này được rùi , xontg bạn mắc vào bình acqui xe máy thường là 12V 12A

Cái video thứ 2 là dùng điện cưc bằng kim loại , mua 2 tấm 1 nhôm 1 inoc về cuộn lại thành vòng tròn rùi kiếm vật gì ko dẫn điện cách 2 phần kim loại này racho nó dùng chạm nhau gây ngắn mạch là ok xong đổ nước vào cấm điẹn7 là có khí

Lưu ý: Sài điện cực than chì thì Cực dương cho O2 bay lên điện cực âm cho H2 bay lên
_ Còn điện cực Nhôm và inoc thì chỉ có H2 bay lên vì nhom6 là điện cực âm inoc là điện cực dương , nhưng do inoc khó phân huỷ(oxít hoá kim loại) nên nó nhường elictron cho nhôm thành ra điện cực nhôm cho khí H2 bay lên mà còn cho ra kết tủa AL(OH)3 nữa hihihi. Đang tìm hướng tốt hơn đây , mình sẽ post lại cái video thứ 2 vì còn để , cái thứ nhất mình bung ra làm thí nghiệm khác rùi :D
um cảm ơn quangtung1979 em rất tiết là đã xem topb nay hơi bị trễ thật mà nói thì em là người thất học nhưng em yêu việt sáng tạo hơn là bản than em nữa.em đã tìm hiểu rất nhiều cách để biết về cái gọi là phân điện nước gì đó (không đi học nên không hieu nhiều cho lắm) nhưng những cách em làm nó cho ra rất ít khi sau khi xem xong bài của cô thì thấy nó rất tuyệt.cho em xin ăn cấp bản quyền nha hihi.do là người thiếu học nên văn hoá hơi bi kém nếu có sai xót xin bỏ qua cho

amorouswight
02-04-2012, 08:53 PM
Axit nào kô mạnh mà kô yếu nhưng độ phân li mạnh, tốt nhất cho muối ăn cho dễ kiếm khỏi mất tiền mua
Nặn chanh vào cũng được đó. Điện phân cần đến cường độ dòng điện, ko cần hiệu điện thế quá cao đâu

amorouswight
02-04-2012, 08:55 PM
Đổ muối thử coi, kô đổ đc cái này thì đổ cái kia. Có thể điện xoay chiều rồi, thử dùng dòng điện 1 chiều xem. Coi có phải lỗi này kô nhá

Điện phân nhất định phải dùng dòng điện một chiều cường độ lớn, vì như thế mới tạo ra ion kéo các phân tử về phía các cực, cực âm sẽ kéo phân tử H2, cực dương kéo phân tử O2. Nếu dùng dòng xoay chiều chỉ có thể làm nóng nước chứ ko thể điện phân được

amorouswight
02-04-2012, 08:57 PM
H2SO4 em cho vào làm j`!!! như haianh nói đâý!!! tốn tiền mà hiêụ quả ko cao!!! tốt nhất cứ táng muôí ăn vào!!! ngày trước anh cũng cho muôí ăn vào đâý!!! rất nhanh!!! nêú thâý nó chậm đi thì pha muôí vơí nước nóng rôì đổ vào!!!
cho muối vào mà không có màng ngăn là tạo ra thuốc tẩy đó. Có màn ngăn giữ hai cực thì tạo ra NaOH và h2, o2 và nước

DeepSpace
02-04-2012, 11:06 PM
điện phân nước tốt nhất là dùng 2 điện cưc bằng inox vì dễ kiếm, đa dạng( nên chọn loại tấm mỏng),than chì cũng tốt nhưng lại khó kiếm,kích cỡ chủng loại giới hạn
nên lưu ý là dùng cưc dương bằng inox thì nó sẽ bị oxi hoá mạnh bởi oxi nên sẽ khiến nước chuyển màu ban đầu là đỏ sau đó là xanh lục( màu của ion Cr3+), hơi bị ô nhiễm
nguồn điện thì dùng sạc điện thoại hay tốt nhất là nguồn máy tính,công suất mạnh nên tạo khí với tốc độ rất cao
PS vunhat:em không biết gì về điện phân Ag cả^^

thuansa
03-04-2012, 12:38 PM
Chắc hẳn ai trong chúng ta cũng đã biết máy điện phân nước và cơ chế hoạt động của nó. Cũng đơn giản thôi, với biến áp xuống 12v, trong nửa ngày, thì phân đầy bình Hidro (không có axit xúc tác). Sau đây là vài hình ảnh về máy điện phân tự làm của mình
http://i266.photobucket.com/albums/ii274/Jupiter210909/DSCN0805.jpg
http://i266.photobucket.com/albums/ii274/Jupiter210909/DSCN0806.jpg
Phải lấy 2 lọ cồn thay thế cho ống nghiệm.
Đây là mô hình thôi nhưng cũng đã tương đối thành công!

Anh ơi, anh chỉ em cách làm cụ thể máy điện phân này đi anh. Thks anh nhiều !!!

huybo02
03-04-2012, 08:52 PM
Dung dịch điện ly là chất dẫn điện. Nếu ai có ý định dùng nguồn điện 220V của nhà thì cẩn thận củi lửa nhé. Nó chảy ra là có nguy cơ bị điện giật đó, không chủ quan được đâu.

Nếu muốn làm thì nghiệm, tốt nhất nên chọn pin 9V ( loại pin vuông đó ) hoặc sử dụng các loại adaptor sạc điện thoại ... để đảm bảo an toàn. Mình không khuyến khích vụ dùng điện lưới hay qua biến áp.

challenger
03-04-2012, 10:51 PM
em đọc ở trên không thấy bác nào nói về điện phân Ag,cho em hỏi có bác nào biết về phân Ag chỉ cho em với,cụ thể là khi phân bể chứa khoảng 500lit có chứa Ag,thì cần dòng điện bao nhiêu?cực dương thì cần dùng điện cực gì?cực âm thì dùng điện cực gì?khoảng cách các cực cách nhau bao nhiêu cm?
xin các bác chỉ giúp .mail.vuvan_nhat112@yahoo.com.vn (.mail.vuvan_nhat112@yahoo.com.vn)
chân thành cảm ơn
Bạn có thể nói rõ hơn là điện phân hợp chất nào của Ag được không,và mục đích điện phân là để làm gì?

Điện phân nhất định phải dùng dòng điện một chiều cường độ lớn, vì như thế mới tạo ra ion kéo các phân tử về phía các cực, cực âm sẽ kéo phân tử H2, cực dương kéo phân tử O2. Nếu dùng dòng xoay chiều chỉ có thể làm nóng nước chứ ko thể điện phân được
Điện phân không nhất thiết phải dùng dòng 1 chiều,dòng xoay chiều vẫn có thể điện phân được nhưng hiệu suất dòng là khá thấp và sản phẩm tạo ra (thường là khí) bị hòa lẫn vào nhau,không tách ra riêng biệt như khi dùng dòng 1 chiều.Bạn giải thích sự điện phân kiểu gì mình đọc chẳng hiểu gì cả,không biết là bạn học ở đâu ra vậy???
Bây giờ giả sử là đp nước với chất điện li là H2SO4,vậy khi ta đặt 1 hiệu điện thế vào 2 điện cực, ở cực dương nước sẽ phóng điện,tạo ra H2O và O2,đồng thời giải phóng ion H+.H+ của H2SO4 và H+ giải phóng ở cực dương sẽ di chuyển về cực âm và nhận electron tạo ra nguyên tử H,sau đó 2 nguyên tử H lập tức liên kết lại với nhau tạo thành H2.
Với các chất khác như Na2SO4,K2SO4,NaOH,.....phản ứng xảy ra tuy hơi khác nhưng sản phẩm vẫn như vậy.

cho muối vào mà không có màng ngăn là tạo ra thuốc tẩy đó. Có màng ngăn giữ hai cực thì tạo ra NaOH và h2, o2 và nước
Muối ăn thành phần chủ yếu là NaCl,khi điện phân có màng ngăn thì tạo ra Cl2 ở cực dương chứ không có O2 đâu nhá.

Dung dịch điện ly là chất dẫn điện. Nếu ai có ý định dùng nguồn điện 220V của nhà thì cẩn thận củi lửa nhé. Nó chảy ra là có nguy cơ bị điện giật đó, không chủ quan được đâu.
Nếu muốn làm thì nghiệm, tốt nhất nên chọn pin 9V ( loại pin vuông đó ) hoặc sử dụng các loại adaptor sạc điện thoại ... để đảm bảo an toàn. Mình không khuyến khích vụ dùng điện lưới hay qua biến áp.
Khoảng 4-5 năm trước đây mình có thử dùng trực tiếp dòng 220V ~ để điện phân dd NaCl và khi vừa cắm điện vào là dd nổ ngay lập tức, nước văng tung tóe khắp nhà nhưng may là không sao,chỉ bị giật mình thôi :sm (7):.Qua tìm hiểu mình nghĩ là do 2 điện cực đặt quá gần nhau (khoảng 2cm) nên xảy ra chập mạch,nhiệt sinh ra rất lớn làm nước sôi lên tức thì gây ra vụ nổ, tại "hiện trường" mình tìm thấy những hạt đồng nhỏ rất tròn và hũ nhựa bị lủng 1 lỗ dưới đáy y như bị đốt chảy càng chứng minh thêm cho giả thuyết này.Ngoài ra vụ nổ có thể 1 phần là do khi dùng dòng xoay chiều,H2 và Cl2 được tạo ra trên cả 2 điện cực,nhiệt sinh ra do chập mạch đốt cháy hỗn hợp 2 khí này làm cho nó nổ càng mạnh.Nói chung là đừng bao giờ dùng trực tiếp dòng 220V ~,hậu quả khó lường.Còn dùng biến áp thì nên thêm vô mạch chỉnh lưu để 'nắn' nó lại thành dòng 1 chiều cho an toàn.

amorouswight
04-04-2012, 12:17 AM
Điện phân không nhất thiết phải dùng dòng 1 chiều,dòng xoay chiều vẫn có thể điện phân được nhưng hiệu suất dòng là khá thấp và sản phẩm tạo ra (thường là khí) bị hòa lẫn vào nhau,không tách ra riêng biệt như khi dùng dòng 1 chiều.Bạn giải thích sự điện phân kiểu gì mình đọc chẳng hiểu gì cả,không biết là bạn học ở đâu ra vậy???

Tớ không biết đọc đâu ra nhưng mình từng làm cho một cơ sở về xi mạ, cũng như từng bị ông thầy hóa học gõ đầu và cho ăn trứng ngỗng về vụ điện phân này. Kế đến bị ông thầy lôi đến phòng giáo viên nghe nguyên tổ bộ môn hóa giảng về vụ điện phân này, tui còn nhớ: trong quá trình điện phân các ion tạo từ dòng điện một chiều ion hóa và kéo các phân tử từ dung dịch điện phân theo nguyên tắc âm hút, dương đẩy. Tớ còn nhớ đó là định luật hay định lý gì gì đó trong phổ thông, bỏ lâu rồi không nhớ

Nếu bạn nói có thể dùng dòng xoay chiều để làm điện phân thì mình không đồng ý đâu vì: dòng điện xoay chiều có hai chu kỳ, bán chu kỳ âm và bán chu kỳ dương, nếu làm như thế sẽ tạo ra hỗn hợp vậy thử hỏi cần làm điện phân để làm gì cơ chứ.

Và mình cũng từng chế tạo thiết bị sử dụng điện phân để phân tích các mẫu nước, tạo ra hidro và oxi dùng cho các thí nghiệm.

Còn việc bạn này dùng 220V tui khuyên là dừng ngay lập tức, vụ này mình từng thứ và làm cháy cục bộ.
Tui từng làm việc cho cơ sở xi mạ nên tui biết nguyên tắc là nếu hai điện cực càng gần nhau thì hiệu điện thế của dòng điện sẽ càng nhỏ, còn vật cần xi mạ (ở đây có thể là các bản điện phân) càng lớn hoặc có trọng lượng càng cao thì cường độ dòng điện càng phải lớn có thể lên đến hàng ngàn Ampe

amorouswight
05-04-2012, 12:33 PM

chân thành cảm ơn

Điện phân Ag hay còn gọi là phương pháp xi mạ, nếu bạn dùng cho xi mạ vật thể thì cực dương cần treo Ag còn cực âm treo vật cần xi mạ (bằng kim loại), còn nếu bạn cần dùng để tách Ag ra khỏi dung dịch thì bạn chỉ cần sử dụng điện cực than cho cực dương, điện cực than hoặc đồng hoặc là điện cực bằng Ag (nếu bạn không muốn lẫn tạp chất) cho cực âm, nguyên tắc làm việc đó là Cực dương sẽ phát ra ion dương đẩy phân tử Ag ra khỏi dung dịch để đưa qua cực âm, các ion âm sinh ra trong cực âm sẽ hút các phân tử Ag về phía mình do đó cực âm sẽ là nơi các phân tử Ag tích tụ lại. Nếu bạn sử dụng cho xi mạ thì dùng cực dương là Ag, cực dương sẽ tan dần theo thời gian sử dụng.
Thể tích bể chứa không là thành phần quan trọng, mà quan trọng ở thể tích của vật cần xi mạ và khoảng cách giữa hai điện cực, khoảng cách của hai điện cực quyết định hiệu điện thế cần thiết, còn thể tích vật cần xi mạ quyết định trị số cường độ dòng điện cần dùng. Mình lấy ví dụ: Bạn muốn xi 1Kg sản phẩm với khoảng cách hai điện cực khoảng 20 Cm, thông thường hiệu điện thế dòng điện là 8V và cường độ dòng điện khoảng 130A, thời gian hoàn thành sẽ là khoảng 20 phút (tùy theo độ dày lớp xi mạ). Lưu ý, không dùng điện thế quá cao khi khoảng cách không lớn vì sẽ dễ gây cháy nổ liên quan đến điện, không dùng cường độ dòng điện quá lớn nếu như thể tích hoặc khối lượng sản phẩm không lớn vì sẽ gây rộp, khuyết tật. Nếu như bạn bị những lổi như thế thì cũng đừng nên lo lắng quá, chỉ cần đảo ngược quá trình để lấy lại lượng chất được xi ở trên bề mặt của sản phẩm sau đó lại bắt đầu làm lại từ đầu.
Sau quá trình này bạn cần rửa sản phẩm qua nước cất hoặc nước thường để loại bỏ dung dịch còn động lại trên sản phẩm, sau đó phải hong khô sản phẩm.

Tái bút: quá trình điện phân như bạn miêu tả không có trị số hiệu điện thế cố định hoặc trị số cường độ dòng cố định mà phụ thuộc và khoảng cách giữa hai điện cực và khối lượng sản phẩm cần được tạo ra. Hiệu điện thế tỉ lệ thuận với khoảng cách giữa hai điện cực, cường độ dòng điện tỉ lệ thuận với thể tích của hai điện cực

amorouswight
05-04-2012, 12:39 PM

Dùng điện 9v thì biết chờ chừng nào mới thu được sản phẩm. Nếu nói dùng điện qua biến áp nguy hiểm thì mình nghĩ bạn không thực hiện đúng an toàn điện rồi. Không ai dùng dòng 220V để điện phân bao giờ. Mình chỉ từng dùng dòng điện 220v nối vào hai cái muỗng inox để nấu nước sôi thôi.
Nếu muốn điện phân phải dùng dòng điện một chiều vì chỉ có dòng điện một chiều điện thế thấp và cường độ cao mới có thể tạo ra quá trình điện phân được

challenger
05-04-2012, 10:33 PM
amorouswight:
"trong quá trình điện phân các ion tạo từ dòng điện một chiều ion hóa và kéo các phân tử từ dung dịch điện phân theo nguyên tắc âm hút, dương đẩy."
Dòng điện không tạo ra ion,nó chỉ có tác dụng làm cho các ion có sẵn trong dung dịch di chuyển về cực âm hoặc dương mà thôi,nếu có chăng thì chỉ do phản ứng xảy ra tại điện cực,ví dụ như phản ứng ở cực dương khi điện phân dd H2SO4 vậy đó.
Sao lại có vụ kéo các phân tử và âm hút dương đẩy gì ở đây vậy??? Trong điện phân không có phân tử nào bị kéo cả mà chỉ có ion thôi,và chỉ có hút chứ không có đẩy,cực âm hút ion dương còn cực dương hút ion âm.
"Nếu bạn nói có thể dùng dòng xoay chiều để làm điện phân thì mình không đồng ý đâu vì: dòng điện xoay chiều có hai chu kỳ, bán chu kỳ âm và bán chu kỳ dương, nếu làm như thế sẽ tạo ra hỗn hợp vậy thử hỏi cần làm điện phân để làm gì cơ chứ. "
Điện phân được hiểu là dùng dòng điện để phân tách chất, theo định nghĩa đó thì chỉ cần có dòng điện và hiệu điện thế lớn hơn hoặc bằng thế phân giải của chất thì gọi đó là "điện phân" được rồi,còn việc điện phân để làm gì lại là chuyện khác nhé bạn.
"còn thể tích vật cần xi mạ quyết định trị số cường độ dòng điện cần dùng"
Thật ra không phải là thể tích mà là diện tích bề mặt bạn à, và thông số đó trong mạ điện nó nằm ở khái niệm mật độ dòng catot.
"Nếu muốn điện phân phải dùng dòng điện một chiều vì chỉ có dòng điện một chiều điện thế thấp và cường độ cao mới có thể tạo ra quá trình điện phân được."
Như mình nói ở trên,dòng xoay chiều hay 1 chiều đều có thể dùng để điện phân.Điện thế thấp thì cũng tới 1 mức nào đó thôi,nếu thấp quá dưới thế phân giải của chất thì sự điện phân sẽ không xảy ra được,nguyên do bạn thấy điện thế thấp là để giảm tối đa công suất tiêu thụ để giảm chi phí đó thôi.Còn cường độ dòng thì dù thấp hay cao gì thì sự điện phân vẫn xảy ra được,chỉ có điều là cường độ dòng thấp thì sự điện phân diễn ra chậm mà thôi.
Mình nói sơ sơ thế thôi chứ thực tế nó phức tạp hơn nhiều,bạn kiếm mấy sách về điện hóa đọc thêm đi.

amorouswight
06-04-2012, 11:59 AM
amorouswight:
"trong quá trình điện phân các ion tạo từ dòng điện một chiều ion hóa và kéo các phân tử từ dung dịch điện phân theo nguyên tắc âm hút, dương đẩy."
Dòng điện không tạo ra ion,nó chỉ có tác dụng làm cho các ion có sẵn trong dung dịch di chuyển về cực âm hoặc dương mà thôi,nếu có chăng thì chỉ do phản ứng xảy ra tại điện cực,ví dụ như phản ứng ở cực dương khi điện phân dd H2SO4 vậy đó.
Sao lại có vụ kéo các phân tử và âm hút dương đẩy gì ở đây vậy??? Trong điện phân không có phân tử nào bị kéo cả mà chỉ có ion thôi,và chỉ có hút chứ không có đẩy,cực âm hút ion dương còn cực dương hút ion âm.
"Nếu bạn nói có thể dùng dòng xoay chiều để làm điện phân thì mình không đồng ý đâu vì: dòng điện xoay chiều có hai chu kỳ, bán chu kỳ âm và bán chu kỳ dương, nếu làm như thế sẽ tạo ra hỗn hợp vậy thử hỏi cần làm điện phân để làm gì cơ chứ. "
Điện phân được hiểu là dùng dòng điện để phân tách chất, theo định nghĩa đó thì chỉ cần có dòng điện và hiệu điện thế lớn hơn hoặc bằng thế phân giải của chất thì gọi đó là "điện phân" được rồi,còn việc điện phân để làm gì lại là chuyện khác nhé bạn.
"còn thể tích vật cần xi mạ quyết định trị số cường độ dòng điện cần dùng"
Thật ra không phải là thể tích mà là diện tích bề mặt bạn à, và thông số đó trong mạ điện nó nằm ở khái niệm mật độ dòng catot.
"Nếu muốn điện phân phải dùng dòng điện một chiều vì chỉ có dòng điện một chiều điện thế thấp và cường độ cao mới có thể tạo ra quá trình điện phân được."
Như mình nói ở trên,dòng xoay chiều hay 1 chiều đều có thể dùng để điện phân.Điện thế thấp thì cũng tới 1 mức nào đó thôi,nếu thấp quá dưới thế phân giải của chất thì sự điện phân sẽ không xảy ra được,nguyên do bạn thấy điện thế thấp là để giảm tối đa công suất tiêu thụ để giảm chi phí đó thôi.Còn cường độ dòng thì dù thấp hay cao gì thì sự điện phân vẫn xảy ra được,chỉ có điều là cường độ dòng thấp thì sự điện phân diễn ra chậm mà thôi.
Mình nói sơ sơ thế thôi chứ thực tế nó phức tạp hơn nhiều,bạn kiếm mấy sách về điện hóa đọc thêm đi.

Được rồi mình chịu thua bạn rồi, nhưng mình nhắc lại với bạn là không ai dùng dòng xoay chiều để điện phân bao giờ. Vậy nhé.

vanvuong114
04-06-2012, 06:01 PM
cho hoi : em dùng điện cực = cai duột but chì duoc ko ! :D ! hoac la dung than cui ! :sm (60)::sm (81)::sm (81):
theo minh phải dùng dong điện 1 chiu ( thực tế là như vây).Dong điện xoay chiều co dạng biểu đồ hình sin (noi don gian la đổi chiu sau nửa chu kì) . Mà diện phân la sự chuyển dịch ion (tùy theo yêu cầu , mục đích). dong điện xoay chiều chỉ hoạt động co nủa chu kì , nửa chu kì sau dổi chiều (ko có ích cho mục dích)=> hiệu suất ko cao !

tranminhchien
09-09-2012, 08:13 AM
cho hoi : em dùng điện cực = cai duột but chì duoc ko ! :D ! hoac la dung than cui ! :sm (60)::sm (81)::sm (81):
theo minh phải dùng dong điện 1 chiu ( thực tế là như vây).Dong điện xoay chiều co dạng biểu đồ hình sin (noi don gian la đổi chiu sau nửa chu kì) . Mà diện phân la sự chuyển dịch ion (tùy theo yêu cầu , mục đích). dong điện xoay chiều chỉ hoạt động co nủa chu kì , nửa chu kì sau dổi chiều (ko có ích cho mục dích)=> hiệu suất ko cao !

Ruột bút chì có pha đất sét, than củi không dẫn điện

tranminhchien
09-09-2012, 08:15 AM
Mọi người ơi, mới tìm được tấm hình này, điện phân không cần màng ngăn luôn :

challenger
09-09-2012, 07:16 PM
Ẹc,cái này là pin điện hóa chứ bình điện phân gì bạn, nó dùng pư hóa học tạo ra điện chứ không phải dùng điện khiến cho pư hóa học xảy ra.

tranminhchien
09-09-2012, 07:53 PM
Ẹc,cái này là pin điện hóa chứ bình điện phân gì bạn, nó dùng pư hóa học tạo ra điện chứ không phải dùng điện khiến cho pư hóa học xảy ra.

Vậy có thể áp dụng phương pháp cầu muối để điện phân không cần mạng ngăn được không anh, em đã thử làm trê crocodile và kết quả là dùng cầu muối điện phân được, có thể crocodile sai

challenger
09-09-2012, 08:45 PM
Dùng cầu muối thì cũng được, nhưng các chất vẫn khuếch tán dần dần qua cầu muối để qua bình bên kia nên chỉ hiệu quả trong thời gian đầu điện phân thôi.

tranminhchien
09-09-2012, 08:46 PM
Dùng cầu muối thì cũng được, nhưng các chất vẫn khuếch tán dần dần qua cầu muối để qua bình bên kia nên chỉ hiệu quả trong thời gian đầu điện phân thôi.

Nếu như mình xài cầu muối rắn (muối tinh thể) chỉ để dẫn điện thôi thì có được không anh

challenger
09-09-2012, 09:00 PM
Ẹc, muối rắn đâu có phân li ra ion nên đâu thể dẫn điện được đâu bạn, chỉ có muối trong dung dịch và muối nóng chảy mới dẫn điện thôi.

Mydang1999
17-11-2013, 10:38 AM
Mấy anh mấy chị dúp e với e học lớp 9 và đang ngiên cứu cái này nhưng đọc chả hiểu là mấy:sm (25)::sm (36):

sieulubo
19-11-2013, 03:58 PM
Mấy anh mấy chị dúp e với e học lớp 9 và đang ngiên cứu cái này nhưng đọc chả hiểu là mấy:sm (25)::sm (36):

Đơn giản điện phân nước (H20) để tách khí hidro và Oxy, phục vụ cho những nghiên cứu hoặc làm nguyên liệu cho những việc khác. Khi điện phân thì hidro sẽ thoát ở phía cực(- catod) còn oxy (+ anod)

Nước Cất(nước tinh khiết) không dẫn điện, nếu muốn tăng độ dẫn điện thì thêm axit hoặc bazo ( để tăng độ dẫn điện cho nước)

Qua 12 em sẽ học điện phân dd, khi ấy sẽ hiểu rõ hơn!

Thân!

TruongAries
22-11-2013, 09:02 PM
máy điện phân nước cả anh jupiter làm như thế,lấy H2 và O2 ra bằng đường nào thế?cho em hỏi thêm là mình đổ đầy 2 lọ nước luôn à?

dark_thief
08-12-2013, 06:39 PM
đa tạ các sư huynh đã cho e bít thêm ve nguên li . . . . . nhưng m.n có thể cho e xem quy trình thực hiện rõ ràng hơn k . . . . hai video kia k nói rõ dk phần chuẩn bị 920

nabaku
09-12-2013, 10:54 PM
đa tạ các đại ca đã cho em mở rộng tầm mắt. Kiến thức rất bổ ích

quangbeoto
22-01-2014, 06:32 PM
ai cho em hỏi cực dương làm bằng chất liệu gì thì vừa tốt lại vừa dễ kiếm

huybo02
22-01-2014, 07:01 PM
ai cho em hỏi cực dương làm bằng chất liệu gì thì vừa tốt lại vừa dễ kiếm

Than chì. Bạn có thể mua than chì miếng hoặc phá cục pin hư ra để lấy lõi than.
Nó dễ kiếm mà không bị oxy hoá

quangbeoto
23-01-2014, 11:54 AM
nếu cực âm là đồng thì cực dương sài gì nhỉ

quangbeoto
24-01-2014, 03:37 PM
ai cho em hỏi cực âm làm bằng đồng đc ko