PDA

View Full Version : Lực hút Của Trái Đất

tienqui1994
06-01-2011, 08:38 PM
Các nhà khoa học cho rằng Trái Đất là 1 vật thể Nam Châm khổng lồ hút các vật thể xung quanh nó, theo như em biết thì nam châm có hút thì cũng có đẩy, vậy làm sao để cho nó đẩy được các vật thể xung quanh nó? :sm (42):

VasilyTran
06-01-2011, 09:13 PM
Các nhà khoa học cho rằng Trái Đất là 1 vật thể Nam Châm khổng lồ hút các vật thể xung quanh nó, theo như em biết thì nam châm có hút thì cũng có đẩy, vậy làm sao để cho nó đẩy được các vật thể xung quanh nó? :sm (42):
-Cái này chắc là từ thời trước Newton, với khoa học hiện nay thì suy nghĩ này chắc chắn không được chấp nhận!
-Trái Đất hút mọi thứ tại vì nó có khối lượng!

Chiensiquocxa
06-01-2011, 09:17 PM
Nam châm hút và đẩy vật nhiễm điện từ nhờ từ trường của nó. Trái đất hút là nhờ hấp dẫn thôi mà.

tienqui1994
07-01-2011, 07:28 PM
Vậy nó có thể đẩy đc ko? :sm (33):

en_bac
07-01-2011, 08:07 PM
Vậy nó có thể đẩy đc ko? :sm (33):
16 Tuổi em học lực hấp dẫn rồi mà

astromypassion
07-01-2011, 08:37 PM
^^ người ta chỉ ví von, Nhưng TĐ là một nam châm bị khiếm khuyết chỉ có thể hút.

tienqui1994
07-01-2011, 09:39 PM
Em đang nghiên cứu coi làm sao để mọi vật thể có thể bay lơ lửng trong môi trường trọng lực :D

pvloc90
07-01-2011, 10:52 PM
1994 thì học lớp 11 rồi, chưa học tĩnh học hay Định luật VVHD lớp 10 hả em?:))

en_bac
07-01-2011, 11:00 PM
Em đang nghiên cứu coi làm sao để mọi vật thể có thể bay lơ lửng trong môi trường trọng lực :D
cách 1 khử hết lực hấp dẫn (không thể) cách 2 tạo một lực đẩy cân bằng với lực hấp dẫn.

AstroET
07-01-2011, 11:23 PM
Có nhiều cách đó, giống như nguyên lý tàu đệm không khí là một ví dụ nè;)
Hay mãy bay trực thăng cũng xem như vật thể có thể bay lơ lửng trong môi trường trọng lực vậy ;)):sm (32):

hanniball
07-01-2011, 11:40 PM

Hình như đầu năm lớp 10 được học và làm thí nghiệm về cái này rồi mà.

tienqui1994
08-01-2011, 06:54 AM
Ý em ở đây là lấy độc trị độc ấy mà, làm sao để bay mà ko tốn năng lượng. Còn DLVVHD thì cũng phải có cách phả giải chứ :(

AstroET
08-01-2011, 12:09 PM
Ý em ở đây là lấy độc trị độc ấy mà, làm sao để bay mà ko tốn năng lượng. Còn DLVVHD thì cũng phải có cách phả giải chứ :(

Nếu vậy thì em chỉ cần nghĩ làm thế nào để cho khối lượng của mình bị giảm xuống ~ bằng 0.
Lúc đó sẽ gần như thoát khỏi lực hút trái đất ;) lúc đó có thể bay tự do được rồi đó.

fairydream
08-01-2011, 12:34 PM

Trái Đất là 1 nam châm khổng lồ ? Đúng. Nhưng các vật thể bị hút vào Trái đất là do lực hấp dẫn chứ không phải là do lực nam châm.

tienqui1994
08-01-2011, 01:56 PM
Nếu vậy thì mình phải phá vỡ lưc hấp dẫn mới đc :))

ongkinhthienvan
08-01-2011, 03:30 PM
Mọi người có hay xem phim kiếm hiệp không? Các vị anh hùng cao thủ có thể "nhảy cao","nhảy xa" mà ta gọi là khinh công ấy mà. Khi bay lượn như vậy họ phải phát công lực. Nếu đúng như vậy thật thì công lực họ phát ra có khả năng kháng lại trọng lực. Chắc thế nhỉ?:sm (64):
Và nếu thế thì mọi người hãy chuyển sang nghiên cứu môn nội công học này đi!

truytimvutru94
08-01-2011, 05:48 PM
câu hỏi của bạn hay quá mình cũng đang muốn biết khi nào bạn biết thì liên lạc với mình nha thank bạn

tienqui1994
08-01-2011, 07:19 PM
Ý của em nghiên cứu ở đây là dùng sức hấp dẫn của Trái Đất làm năng lượng cho mọi thứ, cũng giống như Phản ứng nhiệt hạch của Mặt trời vậy. Thấy Trái đất nóng lên nghe ớn quá phải làm gì đó mới đc :(

into_the_sky
08-01-2011, 09:48 PM
Mọi người có hay xem phim kiếm hiệp không? Các vị anh hùng cao thủ có thể "nhảy cao","nhảy xa" mà ta gọi là khinh công ấy mà. Khi bay lượn như vậy họ phải phát công lực. Nếu đúng như vậy thật thì công lực họ phát ra có khả năng kháng lại trọng lực. Chắc thế nhỉ?:sm (64):
Và nếu thế thì mọi người hãy chuyển sang nghiên cứu môn nội công học này đi!
Cái đó mình đã từng nghe mấy ông sư giảng lịch sử vào dịp Nghìn năm Thăng Long.Theo ổng,mấy người đó bay dc là do khối lượng của họ đã dc chuyển hóa thành năng lượng khiến cho người họ trở nên nhẹ đi => bay,nhảy dc còn khi đến nơi thì năng lượng lại chuyển thành khối lượng.Bí kịp của cái này do thần,tiên truyền lại:sm (54)::sm (54)::sm (54)::sm (54):,thật khó ngờ.

into_the_sky
08-01-2011, 09:53 PM
Ý của em nghiên cứu ở đây là dùng sức hấp dẫn của Trái Đất làm năng lượng cho mọi thứ, cũng giống như Phản ứng nhiệt hạch của Mặt trời vậy. Thấy Trái đất nóng lên nghe ớn quá phải làm gì đó mới đc :(
Nghe cũng hay đấy nhỉ,nhưng lực hấp dẫn của trái đất thì có liên quan gì đến phản ưng nhiệt hạch của mặt trời

tienqui1994
09-01-2011, 07:21 AM
Thì mình tự lấy năng lượng tự phát sinh làm năng lượng hữu ích, khỏi phải tốn nhiên liệu mà ô nhiểm nữa :(

into_the_sky
09-01-2011, 07:39 AM
Thì mình tự lấy năng lượng tự phát sinh làm năng lượng hữu ích, khỏi phải tốn nhiên liệu mà ô nhiểm nữa :(
Lảm gì có năng lượng nào tự phát sinh mà là năng lượng hữu ích,tất qua đều qua công đoạn "chế biến" của con người,do đó tất nhiên phải có hao phí

thaisonsd
09-01-2011, 08:17 AM
Trái Đất hút mọi vật thể bằng lực hấp dẫn, mà lực hấp dẫn liên quan đến khối lượng. vậy nếu chủ topic muốn bay thì hạ khối lượng của mình xuống còn 0 <== không thể. hoặc cách khác là tạo ra 1 lực chống lại lực hấp dẫn, kiểu như máy bay.
Ý của em nghiên cứu ở đây là dùng sức hấp dẫn của Trái Đất làm năng lượng cho mọi thứ, cũng giống như Phản ứng nhiệt hạch của Mặt trời vậy. Thấy Trái đất nóng lên nghe ớn quá phải làm gì đó mới đc
dùng sức hấp dẫn làm năng lượng cho mọi thứ :S ?? ý tưởng hay đấy, quan trọng là làm thế nào !!! Lực hấp dẫn đơn thuần chỉ là lực hút, mà theo t biết, muốn tạo năng lượng thì làm tuabin quay. Nếu muốn vậy thì bạn phải làm cách nào cho TĐ chỉ hút 1 đầu, hay 1 phần của tuabin thôi, còn đầu kia hay phần bên kia phải triệt lực hấp dẫn <== nghe rồi óc quá .ý kiến của t là chẳng thà nghiên cứu cách nào điều chế và sử dụng khí hidro 1 cách an toàn hay sử dụng quang năng để tạo ra năng lượng thì vẫn có lý hơn

tienqui1994
09-01-2011, 09:36 AM
Đó là 1 ý kiến mà thôi, em sẽ xét trên nhiều phương diện khác nhau. Nếu hạ khối lượng = 0 là chỉ có 1 cách duy nhất thôi sao vậy thì nhà khoa học sinh ra để là gì chứ? Mình phải tìm cách khác. Có ai mà đang ngồi trên cậy mà tự nhiên bị té chưa -> theo em là quán tính của lực hấp đẫn hay trọng lực đó. :)

fairydream
09-01-2011, 10:38 AM
Đó là 1 ý kiến mà thôi, em sẽ xét trên nhiều phương diện khác nhau. Nếu hạ khối lượng = 0 là chỉ có 1 cách duy nhất thôi sao vậy thì nhà khoa học sinh ra để là gì chứ? Mình phải tìm cách khác. Có ai mà đang ngồi trên cậy mà tự nhiên bị té chưa -> theo em là quán tính của lực hấp đẫn hay trọng lực đó. :)

Nhà khoa học sinh ra để tìm hiểu vấn đề một cách thật chính xác, khi tìm hiểu được rồi thì người ta sẽ biết được có nên làm hay không. Vấn đề em nêu ra xuất phát từ chỗ cái ý muốn của em nó vượt quá các kiến thức mà em đang có được, nên trở thành ngô nghê. Hiện nay chắc em mới học lớp 10, để có cách đặt vấn đề tốt hơn em nên xem thêm phần vật lý của lớp 11, 12.

Vấn đề lợi dụng lực hút của Trái Đất hay một hành tinh như 1 năng lượng miễn phí các nhà khoa học đã và đang áp dụng cho việc phóng các tàu vũ trụ khám phá các hành tinh khác và ra ngoài hệ mặt trời. Ví dụ để khám phá sao mộc thì sẽ không phóng thẳng tàu về phía sao Mộc và sẽ phóng về sao Kim để lợi dụng lực hấp dẫn của Sao Kim làm tăng tốc tàu...

thaisonsd
09-01-2011, 11:06 AM
anh fair nói em mới nhớ :D
@tienqui1994: đúng là lực hấp dẫn được lợi dụng trong việc thay đổi vận tốc và hướng di chuyển của các tàu vũ trụ. cái này được gọi là "súng trọng lực" (gravitational slingshot)

tienqui1994
09-01-2011, 12:49 PM
Nhà khoa học sinh ra để tìm hiểu vấn đề một cách thật chính xác, khi tìm hiểu được rồi thì người ta sẽ biết được có nên làm hay không. Vấn đề em nêu ra xuất phát từ chỗ cái ý muốn của em nó vượt quá các kiến thức mà em đang có được, nên trở thành ngô nghê. Hiện nay chắc em mới học lớp 10, để có cách đặt vấn đề tốt hơn em nên xem thêm phần vật lý của lớp 11, 12.

Vấn đề lợi dụng lực hút của Trái Đất hay một hành tinh như 1 năng lượng miễn phí các nhà khoa học đã và đang áp dụng cho việc phóng các tàu vũ trụ khám phá các hành tinh khác và ra ngoài hệ mặt trời. Ví dụ để khám phá sao mộc thì sẽ không phóng thẳng tàu về phía sao Mộc và sẽ phóng về sao Kim để lợi dụng lực hấp dẫn của Sao Kim làm tăng tốc tàu...
Em mới học 11 à, em đang cố gắng nghiên cứu kỹ đây mấy anh góp sức dùm em đi, chắc cái đầu em phát triển hơn mức mình có nên muốn học hỏi nhiều thêm mờ :(

thienvanlatatca
27-01-2011, 12:22 AM
lực đẩy đó là phản lực N đấy nhưng mà sở dĩ ta không bi đẩy bay lên là vì phản lực xuất hiện khi ta đứng trên mặt đất(vật cản) và có độ lớn bằng với độ lớn của lực hút càng lên cao thì vẫn xuất hiện phản lực của không khí nhưng không đáng kể >> lực hút lớn hơn phản lực >> ta không bao giờ bị đẩy ra
Nếu nói TD là 1 nam châm khổng lồ thì theo em nghĩ chẳng qua là nó có từ trường làm la bàn cố định 2 hướng bắc,từ đó chia ra 2 hướng bắc nam như nam châm và có thê hút mọi vật thể như nam châm thôi.Ý em là vậy , có gì sai sót bỏ qua cho em :D

tienqui1994
27-01-2011, 06:26 AM
tiện thể cho em hỏi khi nào nhiên liệu của trái đất hết vậy nghĩa là ....Bùm đó !

pvloc90
27-01-2011, 10:10 AM
Ủa Trái đất có làm cái j đâu mà có nhiên liệu? Mà hết nhiên liệu thì ngóm chứ sao bùm?

into_the_sky
27-01-2011, 12:15 PM
Ủa Trái đất có làm cái j đâu mà có nhiên liệu? Mà hết nhiên liệu thì ngóm chứ sao bùm?
Có nhiên liệu chứ bác,xăng,dầu đấy thôi :))

tienqui1994
27-01-2011, 05:11 PM
nó ko làm từ cái gì hết à vậy sao nó chuyện động đc

en_bac
27-01-2011, 05:20 PM
Trước khi làm điều gì to tát. hãy học lại kiến thức cơ bản đã nhé em. Lớp 11 rồi chẳng lẽ không biết những cái đó hay sao???. Hay em thích spam cho vui anh em trong diễn đàn dần mất đi kiên nhẫn để trả lời em rồi đó. Hãy tìm hiểu đọc và thấy cái gì khó hiểu hãy hỏi đừng hỏi nững câu ngây ngô thế nữa. Thân

thienvanlatatca
27-01-2011, 06:40 PM
Trái Đất chuyển động do lực hấp dẫn của mặt trời .Em hơi thắc mắc là tại sao anh không biết hay có ý định spam chứ lớp 11 mà hỏi câu này thì không thể .

into_the_sky
27-01-2011, 08:05 PM
Học lớp 11 mà ko biết vì sao trái đất chuyển động thì thật là lạ.Có gì ko biết thì bạn cứ search google trước đi,ko hiểu thì mới hỏi thôi :|

ongkinhthienvan
30-01-2011, 03:27 PM
Trở lại với việc con người có thể bay tự do hay không, cho em hỏi bản chất của lực hấp dẫn là gì?

hanniball
30-01-2011, 05:18 PM
Lực hấp dẫn là một trong bốn lực cơ bản của tự nhiên. Bản chất của lực hấp dẫn nếu nói một cách đơn giản thì mọi vật trong không gian đều tác dụng lên nhau một lực có chiều hướng kéo các vật lại gần nhau và lực này tỉ lệ thuận với tích của hai khối lượng đồng thời tỉ lệ nghịch với bình phương khoảng cách giữa hai vật. Và một ví dụ điển hình cho ta thấy lực hấp dẫn đó là lực hấp dẫn của Trái Đất đã làm một quả táo rơi chúng đầu Newton để từ đó mà Newton đã đưa ra định luật vạn vật hấp dẫn^^

en_bac
30-01-2011, 07:46 PM
May nhỉ đó là quả táo chứ nó làm là trái sầu riêng thì heheheheh spam tý chút én xoá

Jiusin_9x
30-01-2011, 08:34 PM
đâu có đâu nhỉ :)), việc quả táo rơi đầu Newton là hình ảnh ví von thôi...=))...chớ có thiệt đâu....... mà sầu riêng rơi phải là ổng phát hiện Định luật bảo toàn tính mạng rồi...=))

Cũng hay nhỉ, lực hấp dẫn chỉ là lực xếp thứ 4 trong 4 lực, nhưng tính ra thì nó lại là lực chi phối khá nhiều trong vũ trụ.... càng nghĩ càng thấy nó thú vị...

hanniball
30-01-2011, 09:27 PM
À sẵn quả táo đố mọi người luôn cái này dễ nhưng cũng đố ai biết thì khoan hãy trả lời nhé^^. Tại sao quả táo rơi xuống mặt đất mà TĐ ko bay về hướng quả táo nhỉ cứ quỹ đạo mà bay?

haianh_zeee
30-01-2011, 10:16 PM
Tuỳ theo hệ quy chiếu mà suy. Nếu bạn là một cậu bé tí hon và đứng trên quả táo đang rơi thì tất nhiên sẽ thấy TĐ rơi về mình còn nếu đứng trên TĐ thì ngược lại. Xong.

xuanhoa
30-01-2011, 10:46 PM
À sẵn quả táo đố mọi người luôn cái này dễ nhưng cũng đố ai biết thì khoan hãy trả lời nhé^^. Tại sao quả táo rơi xuống mặt đất mà TĐ ko bay về hướng quả táo nhỉ cứ quỹ đạo mà bay?
đưa ra câu hỏi làm gì vậy e để rồi e bảo mọi ngưòi đừng trả lời:sm:

Gorky
30-01-2011, 11:31 PM
Trở lại với việc con người có thể bay tự do hay không, cho em hỏi bản chất của lực hấp dẫn là gì?

Câu hỏi của ongkinhthienvan rất hay.
Ta cần biết thực chất cơ bản bên trong hiện tượng của sự vật.
Niutơn đã diễn tả được các vật thể có khối lượng hút nhau như thế nào.
Một vấn đề đặt ra là : Chúng hút nhau để làm gì?

thienvanlatatca
30-01-2011, 11:52 PM
Tuỳ vật , nếu xét 2 vật có khối lượng nhẹ như 2 viên bi cạnh nhau vẫn có lực hút nhưng vô dụng nhưng nếu xét ở khía cạnh lớn hơn như mặt trời với trái đất ,nếu như không có lực hút thì ta tiêu rồi :D .Ngoài ra lực hấp dẫn cùng góp phần tạo nên 1 hành tinh vì ngoài vũ trụ không ma sát , chỉ có lực hấp dẫn giữa các thiên thạch gần với nhau thôi

Gorky
01-02-2011, 10:13 PM
Ta hãy hình dung: Nếu giữa các thiên thể chỉ có lực hút thôi thì khối lượng của chúng sẽ tăng dần lên, lực hấp dẫn tương hỗ cũng tăng theo, khoảng cách giữa chúng sẽ giảm dần, cuối cùng vũ trụ sẽ quy tụ về một khối duy nhất (?)Tôi nghĩ, lực hút và lực đẩy luôn tồn tại giữa các thiên thể, có như vậy thì các quần thể các thiên thể mới tồn tại và phát triển được.

thienvanlatatca
01-02-2011, 11:50 PM
Không thể quy tụ về 1 khối duy nhất vì bản thân mỗi thiên thể đều chịu lực hấp dẫn lớn và nhỏ của tất cả các thiên thể khác dù khoảng cách xa cách mấy đi nữa. Ví dụ 2 người ( như 2 hành tinh) cùng cầm 1 sợi dây, luôn kéo về phía mình và mỗi 2 người cũng nắm 1 sợi dây ở tay kia và có nhiều người kéo khác ... không bao giờ hết người kéo nên 2 người đầu sẽ không thể nhập lại . tất nhiên ví dụ chỉ là đơn giản là 2 phía ,còn vũ trụ thì mọi hướng vả lại ta chưa biết vũ trụ có hình dáng như thế nào nên không có trung tâm >>> không thể có 1 khối

pvloc90
02-02-2011, 12:42 AM
Nếu lực hút và đẩy cùng tồn tại thì cái gì hút cái gì, đẩy cái gì? Tại sao lại hút mà không phải đẩy và ngược lại?@.@
Còn thực tế lực hấp dẫn có lẽ là một tiên đề của Vũ trụ. Chúng hút nhau vì đơn giản chúng hút nhau. Giống như câu hỏi điện tích âm có cái gì mà khác điện tích dương???

thienvanlatatca
02-02-2011, 12:49 AM
Vũ trụ bình thường không có lực đẩy , lực đẩy chỉ do vụ nổ gây ra thôi chứ trong vũ trụ chỉ có lực hấp dẫn giữa các hành tinh

hanniball
02-02-2011, 07:11 AM
Tuỳ theo hệ quy chiếu mà suy. Nếu bạn là một cậu bé tí hon và đứng trên quả táo đang rơi thì tất nhiên sẽ thấy TĐ rơi về mình còn nếu đứng trên TĐ thì ngược lại. Xong.

Nếu với hệ quy chiếu là MT thì sẽ thấy quả táo rơi xuống TĐ rồi. Ý mình muốn hỏi là có áp dụng định luật II Newton ấy(tại cô giáo đã một lần thấy hay hay nên nhớ hoài^^)

storm
02-02-2011, 09:07 AM
Không thể quy tụ về 1 khối duy nhất vì bản thân mỗi thiên thể đều chịu lực hấp dẫn lớn và nhỏ của tất cả các thiên thể khác dù khoảng cách xa cách mấy đi nữa. Ví dụ 2 người ( như 2 hành tinh) cùng cầm 1 sợi dây, luôn kéo về phía mình và mỗi 2 người cũng nắm 1 sợi dây ở tay kia và có nhiều người kéo khác ... không bao giờ hết người kéo nên 2 người đầu sẽ không thể nhập lại . tất nhiên ví dụ chỉ là đơn giản là 2 phía ,còn vũ trụ thì mọi hướng vả lại ta chưa biết vũ trụ có hình dáng như thế nào nên không có trung tâm >>> không thể có 1 khối
Thực ra đa số các nhà vllt đều cho rằng vũ trụ có điểm khởi đầu và điểm kiết thúc sau pha giãn nỡ sẽ là pha co lại của vũ trụ, cũng không loại trừ khả năng ảnh hưởng từ vụ nổ lớn đủ lớn để chúng ta giản nở vĩnh viễn, nhưng theo mình nghĩ khả năng này không nhiều vì năng lượng chuyển hoá khối lượng và ngược lại, nên sẽ tồn tại 1 thời điểm hữu hạn trong tương lai mọi vật chất sẽ co lại 1 điểm và có thể từ đây lại sinh ra 1 vụ nổ lớn nữa, toàn bộ định luật vật lí, các hằng số sẽ được quy định lại bởi 1 xác xuất nào đó, nếu nó càng khác với các định luật hiện tại thì vũ trụ đó càng khác so với vũ trụ của chúng ta. Có thể không có Sao, Thiên Hà, sự sống ... .Thay vào đó là 1 vũ trụ mà không ai có thể tưởng tưởng đc (còn tuỳ vào mức độ sai khác)
Còn 1 vấn đề nữa của bạn thienvanclatatca là nếu mọi vật chất luôn hút nhau thì chúng sẽ hội tụ thành từng vùng trung tâm rồi các vùng trùng tâm đó sẽ hội tụ với các vùng trung tâm khác lớn hơn (khá giống với quá trình hình thành sao). có thể biện hộ rằng: "quỹ đạo của trái đất quanh quỹ đạo mặt trời vẫn ổn định đấy thôi", nhưng mà hệ MT vẫn đang trong giai đoạn ổ định và ngay cả trong giai đoạn này thì quỹ đạo của trái đất vẫn thay đổi rất rất rất chậm, không nhớ là vì sao nhưng hình như có liên quan đến các hạt truyền tương tác thì phải...

CHÚC MỌI NGƯỜ NĂM MỚI VUI VẺ HẠNH PHÚC :sm (32):

Gorky
03-02-2011, 06:36 PM
Nếu không có lực đẩy thì:
- Vụ nổ lớn lấy năng lượng ở đâu?
- Các vệ tinh, các hành tinh, Hệ Mặt trời...lại chuyển động tịnh tiến quanh tâm hấp dẫn được?

thienvanlatatca
03-02-2011, 06:50 PM
:)) Gorky nhầm rồi .
Các vệ tinh, các hành tinh, Hệ Mặt trời chuyển động tịnh tiến quanh tâm hấp dẫn được là do quán tính của lực ban đầu nhưng do không có ma sát và tác dụng của lưc hấp dẫn nên cứ quay mãi
Vụ nổ lớn thì mình không chắc nhưng dựa theo hiểu biết nhỏ bé của mình ( :D ) thì mình cho rằng vụ nổ lớn là kết thúc của 1 vũ trụ, co lại do lực hấp dẫn và bùng nổ, tạo ra 1 vũ trụ mới
.Topic này em nghĩ đều xoay quanh kiến thức vật lý lớp 10 về lực

into_the_sky
04-02-2011, 03:39 PM
:)) Gorky nhầm rồi .
mình cho rằng vụ nổ lớn là kết thúc của 1 vũ trụ

Bắt đầu chứ bạn,kết thúc thì chưa chắc

Gorky
04-02-2011, 09:21 PM
Khi nói: " lực ban đầu " nghĩa là có lực đẩy trong vũ trụ rồi.
Biểu thức lực hấp dẫn không có các tham số của chuyển động nên nó chỉ diễn tả được một mặt tương tác của các thiên thể.

thienvanlatatca
05-02-2011, 01:49 AM
Lực ban đầu thì đúng là lực đẩy nhưng mà lực đẩy chỉ tác dụng vào vật trong 1 khoảng t nhất định nhưng bạn hỏi :"Các vệ tinh, các hành tinh, Hệ Mặt trời...lại chuyển động tịnh tiến quanh tâm hấp dẫn được? " có nghĩa chỉ xét trong khoảng thời gian nó đang quay quanh chứ bạn không xét thời gian nó được đẩy . Giả sử bạn có 1 trái bóng , 1 cầu thủ , sút bóng bay 100m và rơi . Nếu bạn xét khoảng thời gian lúc chân vừa chạm bóng đến điểm rơi thì quả bóng được đẩy bởi chân của cầu thủ nhưng nếu bạn xét sau lúc cầu thủ sút thì đã không còn lực đẩy mà đó là quán tinh

" Biểu thức lực hấp dẫn không có các tham số của chuyển động nên nó chỉ diễn tả được một mặt tương tác của các thiên thể. "
Mình chưa hiểu lắm câu này @@

pvloc90
05-02-2011, 01:58 AM
Ý bạn ấy nói là công thức F=G m1m2/r^2 không có các tham số chuyển động, vận tốc chẳng hạn.
Nhưng mà F=ma đấy thôi.:|
Trong vũ trụ có 4 loại tương tác cơ mà. Lực hấp dẫn chỉ là một thôi, nhưng cái gọi là "lực đẩy" ban đầu kia thì đúng không phải là lực hấp dẫn.

Còn lực đẩy không phải là lực cơ bản, nó ngược chiều thì là đẩy, cùng chiều lại thành hút.:))

Chiensiquocxa
05-02-2011, 07:36 AM
Theo thuyết tương đối rộng thì lực hấp dẫn thực chất là tác dụng của khối lượng-năng lượng của vật chất làm biến đổi dạng hình học của không gian, khiến đường đi của các vật thể quanh các vật thể lớn bị lệch đi, ta nhìn vào có thể thấy quá trình như 1 quá trình hấp dẫn.

blackhole
06-02-2011, 08:54 AM
Trong diễn đàn này mọi người cần sử dụng thuật ngữ cho chính xác về câu từ và ngữ nghĩa để đảm bảo vẻ đẹp trong sáng và chuẩn xác của khoa học nhé. Ví dụ không thể ví lực hút của trái đất như một cái nam châm lớn vì lực của nó khác nhau hoàn toàn về bản chất, hiện tượng thì cũng chỉ được có 50% same thôi.
Tệ hại hơn không thể dùng "chuyển động tịnh tiến quanh tâm" - cái này thì sai hoàn toàn vì chuyển động tịnh tiến hiểu theo nghĩa nguyên gốc là chuyển động mà đoạn thẳng bất kì nào thuộc vật cũng luôn song song với vị trí ban đầu của nó, có nghĩa là hai điểm bất kỳ trên vật đó luôn vạch ra những đường song song với nhau, có cùng vận tốc... Do vậy không một hành tinh hay mặt trăng nào trong hệ mặt trời có chuyển động tịnh tiến trừ phi chúng chỉ có chuyển động quay quanh mặt trời mà không có chuyển động tự quay. :)

Gorky
06-02-2011, 09:59 PM
Trong khi khảo sát một thiên thể chuyển động quanh một tâm hấp dẫn thì nó được coi như một chất điểm, nên dùng " chuyển động tịnh tiến" là không có sai.

en_bac
06-02-2011, 10:10 PM
Trong khi khảo sát một thiên thể chuyển động quanh một tâm hấp dẫn thì nó được coi như một chất điểm, nên dùng " chuyển động tịnh tiến" là không có sai.
Sai chứ bạn vì hành tinh ngoài chuyển động quanh mặt trời của nó còn chuyển động tự quay quanh trục nữa

blackhole
07-02-2011, 10:40 AM

Chuyển động tịnh tiến không dùng cho các đối tượng được coi là chất điểm!

Darrenshan
07-02-2011, 01:19 PM
Trong trường hợp nói về ĐỊNH LUẬT VẠN VẬT HẤP DẪN thì có 2 cách để thoát khỏi lực hút của trái đất:
C1:Khử lực hút của trái đất bằng cách tạo ra bão từ. Nhưng điều này không khả quan.
C2: Tạo ra một lực cân bằng tức là để 1 lực nào đó cùng tác dụng về phía đối với lực hấp dẫn tạo thành 1 lực cân bằng. Do hai lực cúng tác dụng vào nhau sẽ tạo ra 1 lực cân bằng nhau và cả 2 lực này không còn khả năng tác dụng đến các vật thể trong không gian của lực tác dụng đó. Đây cũng là 1 điều nan giải nhưng chỉ cần chờ 2 năm nữa sẽ có kết quả.
:sm (74)::sm (42)::sm (53)::sm (85)::sm (32)::sm (21):
NHỮNG GÌ NGƯỜI KHÁC LÀM ĐƯỢC TA CŨNG LÀM ĐƯỢC, NHỮNG GÌ THẾ GIỚI CHƯA LÀM ĐƯỢC TA PHẢI LÀM ĐƯỢC

blackhole
07-02-2011, 02:47 PM
C2: Tạo ra một lực cân bằng tức là để 1 lực nào đó cùng tác dụng về phía đối với lực hấp dẫn tạo thành 1 lực cân bằng. Do hai lực cúng tác dụng vào nhau sẽ tạo ra 1 lực cân bằng nhau và cả 2 lực này không còn khả năng tác dụng đến các vật thể trong không gian của lực tác dụng đó. Đây cũng là 1 điều nan giải nhưng chỉ cần chờ 2 năm nữa sẽ có kết quả.

Cái mà bạn nói tới phải là một trường lực cân bằng.
Chờ 2 năm nữa là sao vậy bạn? :sm (22):

thienvanlatatca
07-02-2011, 03:27 PM
Người ta làm được rồi đó . Có món đồ chơi bằng từ làm vật lơ lửng đấy ,trong forum có mà mình không nhớ tên

toicodon
07-02-2011, 03:39 PM
Chả dám mong điều đó,chỉ mong sống đến lúc con người đi ra vũ trụ nhờ chùm hạt pho tongđồ lót (http://doxinh.com/) thời trang (http://doxinh.com/) đồ xinh (http://doxinh.com/) quần áo (http://doxinh.com/) quần áo thời trang (http://doxinh.com/danh-muc/quan-ao-thoi-trang/) quần áo thời trang hàn quốc (http://doxinh.com/danh-muc/quan-ao-thoi-trang/) đồ xinh (http://doxinh.com.vn/) đồ xinh (http://doxinh.vn/)

Gorky
07-02-2011, 09:37 PM
Chuyển động tịnh tiến không dùng cho các đối tượng được coi là chất điểm!
Vậy chất điểm có chuyển động gì?

blackhole
07-02-2011, 09:46 PM
Vậy chất điểm có chuyển động gì?
muốn xét xem chuyển động của một vật có phải chuyển động tịnh tiến hay không thì người ta phải lấy chuyển động của 2 điểm bất kỳ trên vật vật đang xét để kết luận. Có 1 điểm thì xét thế nào được nó tịnh tiến hay không. Mấy cái này bạn phải xem lại kiến thức vật lý cơ bản đi xem các tài liệu chính thống định nghĩa chuyển động tịnh tiến là thế nào!

Gorky
08-02-2011, 11:00 PM
" Chất điểm" khác với " 1 điểm ". Khi khảo sát một vật có đồng thời hai dạng chuyển động thì người ta phải gọi chuyển động tịnh tiến và chuyển động quay để xây dựng biểu thức động năng toàn phần của nó.

en_bac
08-02-2011, 11:32 PM
" Chất điểm" khác với " 1 điểm ". Khi khảo sát một vật có đồng thời hai dạng chuyển động thì người ta phải gọi chuyển động tịnh tiến và chuyển động quay để xây dựng biểu thức động năng toàn phần của nó.
Bạn Gorky coi lại lý thuyết cơ bản đi nhé. Khi nào thì ta gọi nó là chất điểm là khi bạn coi nó là chất điểm so với cái gì đó vậy khi đó chất điểm đã là 1 điểm trong hệ chuyển động mà bạn chọn để khảo sát rồi. Còn khi khảo sát chuyển động của 1 vật thì không coi nó là chất điểm nữa. Chính xác như blackhole đã nói chuyển động tịnh tiến được định nghĩa là hai điểm trong vật không thay đổi vị trí so với nhau. Và nói đến tịnh tiến không có nghĩa là chỉ chuyển động thẳng mà còn có chuyển động cong nữa^^

Gorky
09-02-2011, 11:30 PM
Bạn Gorky coi lại lý thuyết cơ bản đi nhé. Khi nào thì ta gọi nó là chất điểm là khi bạn coi nó là chất điểm so với cái gì đó vậy khi đó chất điểm đã là 1 điểm trong hệ chuyển động mà bạn chọn để khảo sát rồi. Còn khi khảo sát chuyển động của 1 vật thì không coi nó là chất điểm nữa. Chính xác như blackhole đã nói chuyển động tịnh tiến được định nghĩa là hai điểm trong vật không thay đổi vị trí so với nhau. Và nói đến tịnh tiến không có nghĩa là chỉ chuyển động thẳng mà còn có chuyển động cong nữa^^
. en_bac khuyên tôi coi lại lí thuyết cơ bản nào?

blackhole
10-02-2011, 12:05 PM
Chất điểm là thuật ngữ dùng trong cơ học - vật lý; điểm là thuật ngữ dùng trong hình học - toán học. Do vật lý phải dựa vào công cụ là toán học nên chất điểm đôi khi được gọi thành điểm. Có nghĩa là chất điểm và điểm về bản chất không khác nhau.
Cái Gorky cần xem lại là khái niệm về chuyển động tịnh tiến, từ đó suy ra không thể dùng chuyển động tịnh tiến cho chất điểm được. @dear!

Gorky
10-02-2011, 11:59 PM
Theo tôi, ta nên dừng việc tranh luận các khái niệm trên và trở lại chủ đề chính.
. thienvanlatatca đã đưa ra hình ảnh cầu thủ và trái banh. Tôi thấy cách ví von này rất sinh động và tương đối sát với hiện tượng đang thảo luận. Những vấn đề được đặt ra là :1/ Thời đểm mà những thiên thể - những "trái banh bị đá "?. 2/ " cầu thủ và trái banh lúc chuẩn bị đá" nằm ở đâu ? ( Câu hỏi của ngoi_sao_phương_ bac nêu ra 13-12-2007, và được ilovely142 nêu lại cách đây 2 tuần).
Nếu các vấn đề nêu trên được sáng tỏ thì bức tranh vũ trụ sẽ có thêm những "gam màu" rực rỡ mới!

thienvanlatatca
11-02-2011, 12:25 AM
:D ! thanks Gorky . Đó chỉ là ví dụ nhất thời nghĩ ra thôi . Không ngờ lại được khen thế

vibinhvn
16-11-2011, 07:33 PM
em mới học lớp 9 em cũng biết, là không thể được rồi, vì trái đất là một nam châm chỉ hút không đẩy nên sao bay trong môi trường trọng lực nhĩ? không lẽ anh gắn cái nam châm dưới cái máy bay nghịch cực với cái nam châm gắn liền vs máy bay, có đấy nhưng nó chỉ đưa lên trong phạm vi có từ trường của nam châm phía dưới thôi, mà chuyện này chắc hẻm xảy ra vì đâu có nam châm nào đủ mạnh để tạo ra 1 từ trường như vậy. Anh cũng tính đến chuyện dụng tới nguyên lý hoạt động phản vật chất đi hoặc .........

tienqui1994
16-11-2011, 09:57 PM
Thú thật thì lúc đầu mới vào diễn đàn mình như nít lên 3 chẳng biết tẹo gì, nhờ có diễn đàn mà kiến thức mình hơi cứng lên, giờ nhìn lại topic này mới biết mình tệ cỡ nào. Cảm ơn diễn đàn. :)

pvloc90
18-11-2011, 12:41 AM
em mới học lớp 9 em cũng biết, là không thể được rồi, vì trái đất là một nam châm chỉ hút không đẩy nên sao bay trong môi trường trọng lực nhĩ? không lẽ anh gắn cái nam châm dưới cái máy bay nghịch cực với cái nam châm gắn liền vs máy bay, có đấy nhưng nó chỉ đưa lên trong phạm vi có từ trường của nam châm phía dưới thôi, mà chuyện này chắc hẻm xảy ra vì đâu có nam châm nào đủ mạnh để tạo ra 1 từ trường như vậy. Anh cũng tính đến chuyện dụng tới nguyên lý hoạt động phản vật chất đi hoặc .........
Em học lớp 9 nên chưa học Định luật Vạn vật hấp dẫn của Newton và cho rằng Trái Đất là một nam châm chỉ-hút-chứ-không-đẩy cũng không có gì vô lý.:D

astro_thienvan
18-11-2011, 07:35 AM
Trái đất cũng đẩy gió mặt trời thổi với v=500km/giây đấy chứ. nó không cho bức xạ mặt trời tiếp đất gây nguy hiểm cho con người.
nếu sai mong mọi người nhắc nhở em đọc trong cuốn tìm hiểu hệ mặt trời của NGUYỂN HỮU DANH

thienvanhoc_no1
18-11-2011, 03:39 PM
Trái đất cũng đẩy gió mặt trời thổi với v=500km/giây đấy chứ. nó không cho bức xạ mặt trời tiếp đất gây nguy hiểm cho con người. dù gì thì trái đất cũng có từ trường mạnh nhất trong hệ mặt trời mà (trừ mặt trời )
nếu sai mong mọi người nhắc nhở em đọc trong cuốn tìm hiểu hệ mặt trời của NGUYỂN HỮU DANH

Theo em nhớ không nhầm thì Mộc tinh vẫn có lực hút mạnh hơn trái đất mà!

huynhsinx8
18-11-2011, 03:57 PM
Anh astro_thienvan ơi, Mộc tinh vẫn là hành tinh có từ trường mạnh nhất trong hệ mặt trời chứ. Em có xem trong một chương trình khoa học về hành trình bay đến các hành tinh trong hệ mạt trời, trong đó có đoạn khi vệ tinh đi gần Mộc tinh thì bỗng nhiên máy mọc bị cháy. Sau đó nghiên cứu thì phát hiện do Mộc tinh có từ trường quá mạnh tác động đến máy móc trong vệ tinh làm vệ tinh hỏng.

astro_thienvan
18-11-2011, 06:13 PM
ủa mình nghĩ là Trái Đất quay 1 vòng mất 24 h sao Mộc quay quanh trục mất 9h 56 phút nhưng Mộc tinh lớn hơn Trái Đất rất rất nhiều lần nên từ trường Trái Đất lớn hơn .Cho xin lỗi nhé

kaluza
18-11-2011, 06:19 PM
Từ trường của hành tinh không liên quan đến tốc độ tự quay.

nhatS
18-11-2011, 07:28 PM
Trái đất cũng đẩy gió mặt trời thổi với v=500km/giây đấy chứ. nó không cho bức xạ mặt trời tiếp đất gây nguy hiểm cho con người.
ừm..có thể từ trường TĐ và gió mặt trời(mang plasma) có điện tích cùng dấu nên đẩy nhau chăng

huynhsinx8
18-11-2011, 07:42 PM
Các hạt plasma đương nhiên là các ion thiếu electron và nó đương nhiên sẽ mang từ trường. Gió mặt trời mang các plasma như thế, khi chạm vào lớp từ quyển của trái đất thì nó không bị đẩy mà chạy dọc theo lớp từ. Theo quán tính thì phần lớn sẽ đi ra trái đất, phần còn lại đi vào hai cực từ của Trái Đất vào khí quyển, tương tác với khí quyển tạo nên cực quang. Cứ tưởng tượng như ta phun 1 dòng nước vào vỏ trái táo, ta thấy nước bị văng ra, hoặc chạy dọc theo vỏ táo và văng ra ngoài, và ta cũng thấy ở chỗ lõm trên quả táo có đọng nước.

thienvanhoc_no1
18-11-2011, 07:51 PM
ủa mình nghĩ là Trái Đất quay 1 vòng mất 24 h sao Mộc quay quanh trục mất 9h 56 phút nhưng Mộc tinh lớn hơn Trái Đất rất rất nhiều lần nên từ trường Trái Đất lớn hơn .Cho xin lỗi nhé

Từ trường của một hành tinh phụ thuộc vào cấu tạo trong nhân của hành tinh đó. Còn lực hút (hay lực hấp dẫn) của một hành tinh lại phụ thuộc vào khối lượng của nó.

snow_falling
26-12-2011, 03:57 PM
Trái Đất chỉ có lực hấp dẫn thui. Ví như nam châm khổng lồ chắc là do nó làm cho các kim nam châm đặt thăng bằng luôn chỉ hướng B-N. :D cái này mình nghe qua rồi, hình như là thế! Còn Trái Đất làm sao đẩy được các vật trong nó!:sm (35):

en_bac
26-12-2011, 04:17 PM
Các hạt plasma đương nhiên là các ion mang rất thừa hoặc thiếu electron và nó đương nhiên sẽ mang từ trường. Gió mặt trời mang các plasma như thế, khi chạm vào lớp từ quyển của trái đất thì nó không bị đẩy mà chạy dọc theo lớp từ. Theo quán tính thì phần lớn sẽ đi ra trái đất, phần còn lại đi vào hai cực từ của Trái Đất vào khí quyển, tương tác với khí quyển tạo nên cực quang. Cứ tưởng tượng như ta phun 1 dòng nước vào vỏ trái táo, ta thấy nước bị văng ra, hoặc chạy dọc theo vỏ táo và văng ra ngoài, và ta cũng thấy ở chỗ lõm trên quả táo có đọng nước.
Em có thể coi lại khái niệm về trạng thái Plasma. Trạng thái thứ 4 của vật chất trước khi có những phát biểu trên nhé. Plasma là trạng thái thứ tư của vật chất hay còn goi là trạng thái hạt nhân trần trụi tức là ở đó các hạt nhân bị mất hết e và các e chuyển động khá tự do giữa các hạt nhân. nguyên nhân gây là có thể là bị bắn phá cung cấp năng lượng để bứt ra e ra khỏi hạt nhân của chúng giống như trong các ống CRT hay bởi nhiệt lượng lớn như trong các ngôi sao.v.v.v.v

solotrumbk
26-12-2011, 09:27 PM
Trái Đất chỉ có lực hấp dẫn thui. Ví như nam châm khổng lồ chắc là do nó làm cho các kim nam châm đặt thăng bằng luôn chỉ hướng B-N. :D cái này mình nghe qua rồi, hình như là thế! Còn Trái Đất làm sao đẩy được các vật trong nó!:sm (35):

Bạn gần như không hiểu gì về từ trường của trái đất, giả sử từ trường trái đất thay đổi coi thử hệ thống điển tử viễn thông trên trái đất bị ảnh hưởng thế nào nhé. Rồi khi lá khiên từ trường yếu đi thì sự sống trên trái đất còn không nhé.

bboy10c1
11-03-2012, 10:34 AM
luc hut cua trai dat la cai giong gi trong vu tru rong lon? thuc te thi tu truong trai đất nhỏ hơn lưc hấp dẫn của nó nhiều về giá trị đại số

dochoipro
22-03-2012, 08:11 PM
Lực hấp dẫn của trái đất thực chất là lực tương tác giữa hai vật có khối lượng với nhau.... nó tác dụng lên bất kì vật có khối lượng nào khác (như chúng ta và đồ vật...) Định luật vạn vật hấp dẫn đã chỉ rõ điều này....

ngoisaoxanh
09-05-2012, 09:57 AM

Đúng là trái đất là 1 nam châm khổng lồ. nhưng từ tính của nó không đủ để hút hay đầy một vật có khối lượng lớn và xa như mặt trăng hay các hành tinh. còn lực hút trái đất mà bạn thường thấy như mọi vật rơi xuống đất thì là lực hấp dẫn chứ không phải từ trường trái đất hút vào. còn tại sao mặt trăng không đổ xập xuống trái đất thì bạn xem lại vật lý cấp 3, hình như là lớp 10.
còn bạn muốn xem lực từ của trái đất thì rõ nhất là nó chỉ có thể hút và đẩy cái kim nam châm của la bàn cực bắc về hướng bắc cực nam về hướng nam mà thôi.

tyrannosaurus1
12-05-2012, 07:49 PM
Lực hút do khối lượng mà có. Vậy cái gi làm khối lượng có lực hút. Bản chất là do các phân tử, nguyên tử cấu tạo chất có lực tưong tác, bao gồm cả lực hút và đẩy. Câu hỏi được đặt ra là tại sao ta chỉ thấy có lực hút. Thứ nhất xét về khía cạnh bản chất thì các nguyên tử, phân tử có lực hút khi khoang cách của chúng lớn hơn kích thước của chính chúng, còn có lực đẩy khi chúng gần nhau với khoảng cách < kích thước của chúng. Theo mình vật hút được phụ thưộc vào khối lượng do nguyên tử, phân tử cấu tạo vật khi 2 vật có khoảng cách>một khoảng cách nhất định nào đó, còn lực đẩy sẽ có, khi chúng có khoảng cách <khoảng cách nhất định trên.

tranminhchien
28-07-2012, 06:17 PM
Trái đất thực sự có lực đẩy từ lõi nam châm của nó đấy, nếu không có lực đẩy đó thì chắc trái đất không thể xài điện do bão mặt trời rồi