PDA

View Full Version : Trái đất xoay quanh mặt trời 365 ngày?

thanhphu1996
17-01-2011, 02:10 PM
Liệu trái đất xoay quanh mặt trời 365 ngày? Nếu ko kể 1/4 ngày dư ra?

fairydream
17-01-2011, 04:04 PM

Liệu em có nghi ngờ gì với con số này ? Các nhà thiên văn học đã tính toán ra được như vậy, và ngay bản thân em cũng có thể theo dõi và tính toán được con số này.

thanhphu1996
18-01-2011, 04:11 PM
Nếu em chứng minh dc trái đất ko xoay xung quanh mặt trời trong 365 ngày?

spring_time
18-01-2011, 04:36 PM
có mới nói nha, bạn chứng minh thử xem nào:sm (65):

hanniball
18-01-2011, 05:42 PM

Vậy bạn dựa vào đâu để chứng minh được. Đối với khoa học không có gì là không thể xảy ra vậy bạn thử trình bày ý tưởng của mình xem.

toicodon
19-01-2011, 01:49 PM
Câu hỏi của bạn cho thấy bạn chưa hiểu sâu vấn đề này,bạn nên tìm hiểu kĩ lại trước khi đặt câu hỏi để tránh sự ngây ngô.Trong khi bản thân bạn cũng có thể tìm hiểu và theo dõi để mở mang thêm kiến thức.Mình cũng xin nhắc lại là chu kì quay một vòng quanh mặt trời của trái đất hết 365 ngày cộng với 1/4 ngày nữađồ ngủ nữ (http://doxinh.com/danh-muc/do-***/do-***-nu/) đồ ngủ nữ gợi cảm (http://doxinh.com/danh-muc/do-***/do-***-nu/) đồ ngủ nam (http://doxinh.com/danh-muc/do-***/do-***-nam/) đồ ngủ nam gợi cảm (http://doxinh.com/danh-muc/do-***/do-***-nam/) mỹ phẩm (http://doxinh.com/danh-muc/my-pham/) mỹ phẩm cao cấp (http://doxinh.com/danh-muc/my-pham/) thời trang trẻ em (http://doxinh.com.vn/danh-muc/thoi-trang/thoi-trang-tre-em/) đồ sơ sinh cho bé (http://doxinh.vn/danh-muc/do-so-sinh-cho-be/)

pvloc90
19-01-2011, 03:21 PM
Hậu sinh khả úy!!! =))=))=))
Em phải hiểu là chứng minh phải có phương pháp thực nghiệm đàng hoàng chứ ko phải chém gió trên giấy nhé.

storm
19-01-2011, 03:50 PM
để xem nào, biết đâu ta lại có 1 thiên tài. Nhưng cũng chưa biết là về lĩnh vực gì...

discoverychange
19-01-2011, 04:57 PM
Mình mong muốn tất cả mọi người yêu thiên văn thì trước hết hãy yêu lấy nhau đi đã, có thể trong thâm tâm các bạn đã xác định là người ta sai rồi nên cứ vào đả kích, như này thì ai dám đưa ra ý tưởng.
Cái vấn đề này có thể các bạn hiểu vì các bạn đọc qua nó và coi như biết chắc nhưng nếu những vấn đề cao siêu hơn liệu có nhiều người vào cười và nói này kia không. Tốt nhất hãy để người ta trình bầy sau đó nếu sai hay đúng thì cùng nhau thảo luận. Không có gì là tuyệt đối cả.
Một vài ý kiến !

dinhlanh
19-01-2011, 05:11 PM
cực đại và cực tiểu luôn ra cái mới, cứ để tư tưởng bay bổng :)

astromypassion
19-01-2011, 08:15 PM
nhân vật chính đâu rồi? Hồi hộp quá, ko biết thanhphu1996 trả lời sao đây.^^

hanniball
19-01-2011, 08:30 PM
Mình mong muốn tất cả mọi người yêu thiên văn thì trước hết hãy yêu lấy nhau đi đã, có thể trong thâm tâm các bạn đã xác định là người ta sai rồi nên cứ vào đả kích, như này thì ai dám đưa ra ý tưởng.
Cái vấn đề này có thể các bạn hiểu vì các bạn đọc qua nó và coi như biết chắc nhưng nếu những vấn đề cao siêu hơn liệu có nhiều người vào cười và nói này kia không. Tốt nhất hãy để người ta trình bầy sau đó nếu sai hay đúng thì cùng nhau thảo luận. Không có gì là tuyệt đối cả.
Một vài ý kiến !
Chúng mình chẳng có gì như bạn nói chúng mình khuyến khích bạn ấy đưa ra ý tưởng nhưng nếu chúng mình khuyến khích chưa đúng cách thì chúng mình sẽ sửa lại cách nói của chúng mình để giúp bạn ấy thoải mái hơn nhưng xin bạn luôn nhớ HAAC đã sẽ và mãi là một tập thể vững mạnh.
Còn chủ thớt cứ mạnh dạn đưa ra ý kiến đi nhé vì dám đưa ra một luận điểm đi ngược với một điều đã được chứng minh và áp dụng từ rất lâu rồi thì chứng tỏ lập trường của bạn rất vững vậy nên có gì chúng mình sẽ giúp bạn hết sức mà đừng ngại ngùng gì cả^^

lupin2410
19-01-2011, 08:57 PM
@thanhphu1996: nếu 1 ý tưởng chợt lóe lên thì nên xem xét lại mọi khía cạnh của nó xem có lỗi không rồi hãy trình bày ra. Trước hết có thể hỏi giáo viên địa lý hay vật lý trong trường đang học.

VasilyTran
20-01-2011, 12:30 AM
Ai muốn chất vấn bạn thanhphu1996 đề nghị phải trả lời câu hỏi sao ?
-Làm sao tính được Trái Đất xoay xung quanh Mặt Trời 1 vòng mất 365 ngày và 6h ? :sm (85):

lupin2410
20-01-2011, 05:29 AM
loay hoay mãi chỉ tính dc tương đối vì mình ko phải là nhà khoa học:
Độ dài quỹ đạo Trái Đất= R x Pi x 2 (vì nó gần như đường tròn)
R= 150 tr km
Vận tốc Trái Đất 108,000 km/h.
Tính ra được 363.61 ngày, vì các con số toàn là "khoảng" nên mình cũng bó tay :))

pvloc90
20-01-2011, 06:42 AM
Chỉ sợ chủ thớt bảo: Em gọi 23h là 1 ngày chứ không phải 24h...
=))=))

ongkinhthienvan
20-01-2011, 03:34 PM
Chính xác thì trái đất quay 1 vòng quanh mặt trời hết 365,2422 ngày. :sm (64):

ongkinhthienvan
20-01-2011, 03:42 PM
Chắc là dựa vào vị trí chòm sao. Ví dụ lấy sao Bắc Đẩu, chụp ảnh vị trí qua các thời điểm, đến khi nào trùng nhau thì tính ra 1 năm = ? ngày.

halminton
21-01-2011, 12:09 PM
có thể em nó suy nghĩ la` từ khi trái đất được hình thành đến khi die thì có phải 1 năm có 365 ngày không ấy mà.(chắc là hok phải rùi hehe)

thanhphu1996
03-03-2011, 11:41 AM
Theo như cách tính trên, trái đất quay 1s được 30km. Vậy thì vệ tinh lên quĩ đạo không gian khi trở về phải đi với vận tốc là bao nhiêu để theo kịp trái đất???

storm
03-03-2011, 01:14 PM
Theo như cách tính trên, trái đất quay 1s được 30km. Vậy thì vệ tinh lên quĩ đạo không gian khi trở về phải đi với vận tốc là bao nhiêu để theo kịp trái đất???
sao lại theo kịp trái đất, em nói rõ hơn được không?
nhưng nếu ý em là tính thời gian ở vệ tinh và trái đất thì có nhiều vấn đề liên quan đến kiến thức 17+ đấy, em mới 14 tuổi chắc chưa học đến đâu

nhatnguyen
04-03-2011, 09:52 AM
trái đất quay quanh mặt trời 365,2564 ngày mới đúng! còn cách tính thì anh lupin2410 nói đúng rùi đấy!

Oo_RuAc0nVn_oO
10-05-2011, 10:30 AM

Bạn xét hệ qui chiếu thế nào! Một vật muốn làm vệ tinh của Mặt Trời thì phải phóng đi từ Trái Đất với vận tốc 11.2km/s mới có thể thoát khỏi lực hấp dẫn của Trái Đất :D. Nếu bạn đứng im ngoài không gian mà nhìn thì bạn sẽ thấy tên lửa bay lên với vận tốc là 41.2km/s và ra ngoài không gian thì không trọng lượng nên có lẽ nó sẽ giữ nguyên vận tốc đó mà chuyển động. Khi cần trở về thì cho tàu tiến đến Trái Đất và hạ vận tốc chậm lại để lực hấp dẫn của Trái Đất hút nó vào thôi.
p/s: Ko bik có nói bậy ko nữa :">

tanh_95
24-05-2011, 11:22 PM
Đưa ra ý kiến đi bạn! Mình chờ mất mấy hôm nay ròi đới

chinhnhan
18-09-2011, 09:53 PM
ku nhóc chưa hiểu cộng trừ nhân chia
mà đang làm toán giải phương trình đây:sm (64):

Rylynn
18-09-2011, 11:59 PM
Nếu nhớ không nhầm thì ở đâu đó ( một quyển sách dạy về nguyên lý kính thiên văn ) có nói đến ) có nhắc đến , Cứ 100 năm , người ta đóng băng 1s trên đồng hồ lại để kịp với thời gian mốc . Vì vận tốc quay quanh mặt trời của trái đất giảm dần khi năng lượng của Ngôi sao yếu dần theo thời gian :| trả nhớ là 100 năm hay bao nhiêu nữa .

nếu 1 vật bay ra ngoài quỹ đạo thì nó sẽ phải tự đuổi theo trái đất để đc hút trở lại . vận tốc lớn hơn 30km/s là đc . Còn nếu chưa ra khỏi quỹ đạo thì nó sẽ tự trôi theo .

pvloc90
19-09-2011, 01:43 AM
Nếu nhớ không nhầm thì ở đâu đó ( một quyển sách dạy về nguyên lý kính thiên văn ) có nói đến ) có nhắc đến , Cứ 100 năm , người ta đóng băng 1s trên đồng hồ lại để kịp với thời gian mốc . Vì vận tốc quay quanh mặt trời của trái đất giảm dần khi năng lượng của Ngôi sao yếu dần theo thời gian :| trả nhớ là 100 năm hay bao nhiêu nữa .

nếu 1 vật bay ra ngoài quỹ đạo thì nó sẽ phải tự đuổi theo trái đất để đc hút trở lại . vận tốc lớn hơn 30km/s là đc . Còn nếu chưa ra khỏi quỹ đạo thì nó sẽ tự trôi theo .
Fact bạn đưa ra ở đây có chính xác hay không thì chưa bàn vội, nhưng nguyên nhân để đóng băng 1s thì chưa chắc là do yếu tố khách quan. Nên nhớ là Hệ Mặt Trời đã tồn tại 4-5 tỷ năm. Nếu có sự thay đổi độ dài của năm do Mặt Trời yếu đi hay mạnh lên thì sự thay đổi đó cũng rất nhỏ, chắc chắn là nhỏ hơn 1s/năm .
Theo mình nguyên nhân chủ yếu là chủ quan, hay chính là sự sai khác giữa hệ thống đếm thời gian với giây là đơn vị nhỏ nhất so với thực tế (chả có đơn vị gì cả). Theo đó thời gian theo tính toán sẽ lệch dần và cứ 100 năm thì lệch 1 đơn vị giây, và chúng ta phải điều chỉnh lại.

LunaNight
19-09-2011, 07:13 AM
-Thay đổi nhỏ thế thì có ảnh hưởng gì bao nhiêu. Giống như trận động đất ở Nhật Bản làm thay đổi trục Trái Đất, mà thay đổi có tí tẹo.

pvloc90
20-09-2011, 12:17 AM
Bạn lại nhầm, đối với thời gian, con người không tính bằng đồng hồ đếm giây đâu.
Thời gian là đơn vị hết sức quan trọng của khoa học, nên con người phải dùng đồng hồ nguyên tử để đo. Tính chính xác của nó đến đâu thì bạn cứ google.
Tương tự thế, 1 giây cũng được hệ SI định nghĩa rất đặc biệt, bằng 1/300000 vận tốc ánh sáng (thực ra nó là 29xxxx gì đó các bạn cứ google). Rõ ràng theo cách định nghĩa này, người ta khó mà biết được 1 giây là bao lâu. Nhưng vẫn phải định nghĩa thế để bảo đảm tính chính xác và khách quan tuyệt đối của tự nhiên, khi tốc độ ánh sáng vốn được thừa nhận là một hằng số.

thienvanhoc_no1
20-09-2011, 04:53 PM
Ý kiến của em như sau:
Theo ý em hiểu là mọi người đang bàn luận về vấn đề liệu Trái Đất có quay quanh mặt trời trong 365 ngày. Câu trả lời là không. Tính toán số thời gian quay của TĐ quanh MT là :
(365+365+365+366)/4=365,25 ngày. Con số này xấp xỉ độ dài chu kì 4 mùa là 365,2422. Bằng cách thêm năm nhuận nên người ta đã "bù"được khoản thiếu của thời gian không có năm nhuận. Ví như không có năm nhuận thì độ dài một năm(độ dài chu kì 4 mùa) sẽ được tính là (365*4)/4=365, lệch nhiều so với con số 365,2422. Vì vậy mới có hiện tượng 4 năm 1năm nhuận. Em nói như vậy có đúng không?

blackhole
20-09-2011, 04:58 PM
Ơ! Thực tế thì trái đất có quay một vòng trọn vẹn đúng 365 ngày+6h đâu nhỉ.
Mọi người đều biết số 6h sinh ra 1 năm nhuận 366 ngày trong chu kỳ 4 năm (các năm chia hết cho 4)
Nhưng do nó không chính xác là dư 6h mà hụt đi một chút nên lại có chu kỳ 100 năm có một năm không nhuận (các năm chia hết cho 100 sẽ không nhuận mặc dù nó chia hết cho 4). Ví dụ: các năm 1890, 1894, 1898,..., 1896 bị nhuận, nhưng sau đó 4 năm là năm 1900 không bị nhuận.
Lại thêm một chút nữa là bù thế vẫn chưa đủ vì tính chi li ra nó vẫn bị thừa một chút nên lại có thêm chu kỳ 400 năm sẽ có có 1 năm nhuận mặc dù năm đó cũng chia hết cho 100 (tất nhiên là cũng chia hết cho 4), ví dụ điển hình là năm 2000 vẫn bị nhuận.

Tóm lại:
- Các năm chia hết cho 4, không chia hết cho 100 bị nhuận.
- Các năm chia hết cho 100 không chia hết cho 400 không bị nhuận (tất nhiên các năm bình thường cũng không nhuận).
- các năm chia hết cho 400 bị nhuận

Tính đơn giản như vậy sẽ thấy ngay: một năm không đủ 365 ngày + 6 giờ mà bị chậm một chút, khoảng
1/(100x365) - 1/(400X356) ngày (đại loại như vậy) :)

@lupin... Cách tính của của em hình như đang đi từ kết luận đến giả thuyết. Căn cứ trên quỹ đạo và thời gian quay của trái đất (đo đạc bằng phương pháp khác) người ta mới ước tính ra vận tốc dài của trái đất trên quỹ đạo của nó là khoảng như vậy. Em lật ngược lại bài toán với các sai số trong quỹ đạo thì ra con số gần đúng là chuẩn rồi :))
Chủ thớt xem có ý tưởng gì mới thì nói trắng ra để anh em chặt chém nốt nào. Cứ mập mờ lúc ẩn lúc hiện thế, admin thấy buồn buồn lại lock thớt của em thì hết chỗ để chặt.

LunaNight
20-09-2011, 06:04 PM
Nhầm thì thôi, học hỏi. Trái Đất bay quanh Mặt Trời là 365,25... ngày, người ta làm tròn thành 365,26 ngày mà. Mà theo em thì chưa chắc chu kỳ quay của Trái Đất là 365 ngày 6h, em nghĩ là 365 ngày 5h rồi mấy phút mấy giây, người ta làm tròn thành 365 ngày 6h.

SiriusPAC
20-09-2011, 06:53 PM
Trích wikipedia
Chu kỳ theo sao của Trái Đất được gọi là năm thiên văn hay năm sao hay năm theo sao. Năm sao tương ứng với một vòng quay biểu kiến của Mặt Trời trên thiên cầu so với các sao, tức là khoảng thời gian mà xích kinh của Mặt Trời tính từ một điểm phân cố định tăng lên 360°. Nó bằng 365 ngày (tính bằng 24 giờ) cộng 6 giờ 9 phút 10 giây và bằng 365,2564 ngày Mặt Trời trung bình.
Nếu không có hiện tượng tiến động của Trái Đất làm điểm xuân phân di chuyển, gây ra tuế sai của điểm phân thì năm sao dài bằng năm xuân phân.

Thông tin khác về chu kì của các hành tinh và mặt trăng
Chu kỳ theo sao hay năm sao của các hành tinh hay thiên thể khác trong Hệ Mặt Trời là (tính bằng ngày Trái Đất hoặc năm Trái Đất):

Sao Thủy: 87,969 ngày
Sao Kim: 224,701 ngày
Sao Hỏa: 686,960 ngày
Sao Mộc: 4.335,355 ngày hay 11,87 năm
Sao Thổ: 10.757,737 ngày hay 29,45 năm
Sao Thiên Vương: 30.708,160 ngày hay 84,07 năm
Sao Hải Vương: 60.224,904 ngày hay 164,89 năm
Sao Diêm Vương: 90.613,306 ngày hay 248,09 năm
90377 Sedna: 4.154.395,421 ngày hay 11.374 năm
(diêm vương là 90377 sedna không phải là hành tinh quay quanh mặt trời)

Mặt Trăng
Chu kỳ theo sao của Mặt Trăng trên quỹ đạo quanh Trái Đất được gọi là tháng thiên văn hay còn gọi là tháng sao.
Một tháng thiên văn = 27 ngày 7 giờ 43 phút 11,6 giây = 27,32166 ngày Mặt Trời trung bình.
Tháng sao khác tháng giao hội (tức chu kỳ giao hội của Mặt Trăng hay tuần trăng) là do chuyển động quay quanh Mặt Trời của Trái Đất. Khi Mặt Trăng quay trọn một vòng quanh Trái Đất thì Trái Đất cũng quay được một góc khoảng 27° quanh Mặt Trời (điều này thể hiện ở hiện tượng biểu kiến là Mặt Trời di chuyển trên hoàng đạo về phía đông so với nền sao). Do đó Mặt Trăng phải đi thêm 2,2 ngày nữa để khớp với chu kỳ pha (tháng giao hội) của nó, khi đó tương quan vị trí biểu kiến của Mặt Trăng với Mặt Trời mới trở lại như cũ. Khoảng thời gian 2,2 ngày chính là chênh lệch giữa tháng sao và tháng giao hội.

LunaNight
20-09-2011, 09:25 PM
Các hành tinh bay quanh Mặt Trời, chẳng lẽ Mặt Trời lại đứng yên. Mặt Trời bay quanh tâm Ngân Hà, nó phải mất 226 triệu năm để hoàn thành một vòng. Cho em hỏi các thiên hà có bay quanh ai không vậy?

nhatS
20-09-2011, 09:55 PM
Các hành tinh bay quanh Mặt Trời, chẳng lẽ Mặt Trời lại đứng yên. Mặt Trời bay quanh tâm Ngân Hà, nó phải mất 226 triệu năm để hoàn thành một vòng. Cho em hỏi các thiên hà có bay quanh ai không vậy?
Có chứ.Như Dải Ngân Hà cũng có 2 thiên hà vệ tinh bay quanh là đám mây Magellan lớn và nhỏ

pvloc90
21-09-2011, 02:13 AM
Chủ đề đã đi vào cái hướng mà ngay từ đầu dự báo.:))

LunaNight
21-09-2011, 06:57 AM
-Bạn <nhats> ơi! Bạn cũng ở Cần Thơ nữa hả? Bạn ở quận nào thế?

nhatS
21-09-2011, 08:17 AM
-Bạn <nhats> ơi! Bạn cũng ở Cần Thơ nữa hả? Bạn ở quận nào thế?
Quận Ninh Kiều.Còn bạn?
em chỉ trả lời đừng nói em spam:sm (22)::sm (22)::sm (22):

LunaNight
21-09-2011, 11:34 AM
Tôi ở quận Cái Răng nhưng học ở trường Đoàn Thị Điểm quận Ninh Kiều, còn bạn học trường nào?

blackhole
24-09-2011, 12:00 AM
Đúng là chủ đề lang thang rồi cuối cùng sang hỏi thăm quê quán. Sợ một năm 365ngày thừa 6 tiếng không biết phải làm gì nên định giết thời gian đây mà.
Chủ thớt không đưa ra chính kiến, vậy chúng ta chốt lại một vấn đề chính mà mọi người đã bàn luận nhé: chính xác một năm có bao nhiêu ngày???
Dựa trên cách tính lịch thực tế (ít nhất từ khi có lịch standard, chưa có trường hợp nào ngoài quy luật đó) mà mình đã nêu ở bài trước, ta có thể tính được con số chính xác như sau:
Ta tính số ngày trong vòng 400 năm:
- Nếu không có năm nhuận thì số ngày là 400x365=146.000 ngày
- Bình thường cứ 4 năm nhuận 1 lần (vd: năm 1996) nên số năm nhuận trong 400 năm sẽ là 146.000 + 100 = 146.100 ngày.
- Cứ 100 năm thì quy luật nhuận 4 năm, lại ngoại lệ một lần (không nhuận) (vd: năm 1900 không nhuận) do vậy số ngày còn lại là 146.100 - 400/100 = 146.096 ngày.
- Tuy nhiên năm thứ 400 thì quy luật không nhuận của 100 năm lại có ngoại lệ, tức là năm thứ 400 sẽ bị nhuận (năm 2000). Do vậy tổng số ngày có thực tế trong vòng 400 năm là
146.096+1=146.097 ngày
Từ đó tính ra số ngày trong một năm bằng: 146.097/400 = 365,2425 ngày
Tức một năm có 365 ngày + 5 giờ + 49 phút + 12 giây.
Con số này được tính toán từ lịch thực tế đang có nên mình cho rằng sẽ không sai, chỉ có điều thực tế trái đất quay chính xác là bao nhiêu thì chịu.

giadinhvnvn
28-12-2011, 12:20 PM
thời Edison tạo ra động cơ đầu tiên, họ cũng gọi ông là kẻ gàn dở, là thằg điên. Họ luôn nói một cỗ xe sẽ luôn đi sau những con ngựa ( ý chỉ xe ngựa kéo là duy nhất).
Nhưg thực tế bi giờ chứg minh điều đó là sai. Cái gì mới khởi đầu đều là thứ quái dị, gàn dở cả. Nhưg thời gian sẽ chứng minh đó đúng hay sai.
Chỉ đừng nên cố gắng đả kích người khác, mà hãy xem xét thử đúng hay sai là được rồi.

Còn chuyện liệu có phải là 365ngày/năm là đúng hay sai thì còn tùy thời điểm.
Bây giờ là đúng, nhưg sau này, giả thuyết vũ trụ giãn nở => quãng đường đi hết 1 vòng quanh mặt trời sẽ dài hơi => cần nhiều hơn 365ngày.
tất nhiên vũ trụ cần 1 khoảng thời gian lâu hơn tuổi thọ của chúng ta để giản nở tới mức có thể thay đổi con số 365ngày/năm, nên nhận ra sự thay đổi này cũng khó lắm.
Điều này là bình thường thôi mà, đường càng dài, thời gian để đi hết con đường đó cũng dài hơn ( với vận tốc đều không đổi).

unbroken
28-12-2011, 09:31 PM
bạn này lại hiểu sai thì fai. vũ trụ giãn nở chứ có ai nói thiên hà giãn nở đâu

LunaNight
28-12-2011, 09:57 PM
Thiên hà giãn nở chứ anh? Càng ngày càng hình thành nhiều sao (cũng có vài sao chết), hình thành nhiều sao xung quanh thiên hà thì thiên hà rộng ra, giãn nở.

haianh_zeee
28-12-2011, 10:27 PM
Không đáng kể! Vũ trụ giãn nở khiến các thiên hà cách xa nhau hơn đó là về khoảng cách trong khoảng cách ấy ít có lực hấp dẫn của thiên hà nào chi phối đến thiên hà nào nên khoảng cách có thể thay đổi. Còn trong hệ mặt trời, giữa mặt trời và trái đất hay các hành tinh là 1 lực hấp dẫn dựa vào định lý 2 Newton---> chúng cân bằng tại đấy. Chỉ khi với điều kiện 1 trong 2 vật thay đổi khối lượng hay khoảng cách ngẫu nhiên thì lúc đó khoảng cách mới thay đổi (có thể gần hoặc xa). Đối vs thiên hà cũng vậy, tại tâm luôn có vật chất có khối lượng lớn làm chi phối vật chất xung quanh tại những vị trí cân bằng xác định, nên chúng lun ổn định khó có khoảng cách giãn mà chỉ có khoảng cách co hay bất biến mà thôi.

giadinhvnvn
28-12-2011, 10:58 PM
Không đáng kể! Vũ trụ giãn nở khiến các thiên hà cách xa nhau hơn đó là về khoảng cách trong khoảng cách ấy ít có lực hấp dẫn của thiên hà nào chi phối đến thiên hà nào nên khoảng cách có thể thay đổi. Còn trong hệ mặt trời, giữa mặt trời và trái đất hay các hành tinh là 1 lực hấp dẫn dựa vào định lý 2 Newton---> chúng cân bằng tại đấy. Chỉ khi với điều kiện 1 trong 2 vật thay đổi khối lượng hay khoảng cách ngẫu nhiên thì lúc đó khoảng cách mới thay đổi (có thể gần hoặc xa). Đối vs thiên hà cũng vậy, tại tâm luôn có vật chất có khối lượng lớn làm chi phối vật chất xung quanh tại những vị trí cân bằng xác định, nên chúng lun ổn định khó có khoảng cách giãn mà chỉ có khoảng cách co hay bất biến mà thôi.

Bạn nói "trong hệ mặt trời, giữa mặt trời và trái đất hay các hành tinh là 1 lực hấp dẫn dựa vào định lý 2 Newton---> chúng cân bằng tại đấy". Tuy nhiên, mình có nhớ là có nhà khoa học nào đó nói mặt trăng ngày càng xa trái đất hơn. Mặc dù, rõ rag2, trái đất với mặt trăng có mất đi t1y vật chất nào của nó đâu chứ? Vậy bạn giải thích sao điều này? Hơn nữa, tại sao chỉ là co lại, hoặc bất biến mà ko là giãn ra?
Vũ trụ, dù tính đến tuổi của trái đất, đem so với vũ trụ thì cũng chỉ như 1 khoảng khắc cực nhỏ, vậy nên chuyện con người nhận ra vũ trụ đang giãn nở hay co lại cũg khó mà biết được. Vì cần rất nhiều thời gian, có thể là hằng ngàn ngàn tỷ tỷ năm th2i sao?
Hơn nữa, mục đích cái comment trên chỉ là nói sự thay đổi con số 365ng/năm. Vậy cũg có nghĩ là có khi nó sẽ giảm còn 360ng/năm khi vũ trụ co lại hoặc tăng lên khi vũ trụ giãn ra.
Thiếu sót là mình ko nói cả phần vũ trụ co lại, thì sẽ làm thay đổi con số 365ng/nam.
Mặc dù vậy, mình tin rằng vũ trụ, bao gồm cả thiên hà của chúg ta đang giãn nở ra.

haianh_zeee
28-12-2011, 11:26 PM
Bạn nói "trong hệ mặt trời, giữa mặt trời và trái đất hay các hành tinh là 1 lực hấp dẫn dựa vào định lý 2 Newton---> chúng cân bằng tại đấy". Tuy nhiên, mình có nhớ là có nhà khoa học nào đó nói mặt trăng ngày càng xa trái đất hơn. Mặc dù, rõ rag2, trái đất với mặt trăng có mất đi t1y vật chất nào của nó đâu chứ? Vậy bạn giải thích sao điều này? Hơn nữa, tại sao chỉ là co lại, hoặc bất biến mà ko là giãn ra?
Vũ trụ, dù tính đến tuổi của trái đất, đem so với vũ trụ thì cũng chỉ như 1 khoảng khắc cực nhỏ, vậy nên chuyện con người nhận ra vũ trụ đang giãn nở hay co lại cũg khó mà biết được. Vì cần rất nhiều thời gian, có thể là hằng ngàn ngàn tỷ tỷ năm th2i sao?
Hơn nữa, mục đích cái comment trên chỉ là nói sự thay đổi con số 365ng/năm. Vậy cũg có nghĩ là có khi nó sẽ giảm còn 360ng/năm khi vũ trụ co lại hoặc tăng lên khi vũ trụ giãn ra.
Thiếu sót là mình ko nói cả phần vũ trụ co lại, thì sẽ làm thay đổi con số 365ng/nam.
Mặc dù vậy, mình tin rằng vũ trụ, bao gồm cả thiên hà của chúg ta đang giãn nở ra.

Ở trên mình chỉ đề cập trong hệ quy chiếu vs 2 vật thể, còn thực tế nó còn phải cộng gồm các vật thể khác như thế nào, vecto lực ra sao vs trường hợp nào, v.v... nên vì vậy điều mình vừa đề cập trên chỉ là cho bận hiểu.

Theo cuốn Einstein mình đc đọc thì vũ trụ giãn nở là do không thời gian giãn nở chứ không phải các thiên hà với 1 lực nào đó giãn nhau ra. Như vậy, theo mình hình dung có thể nó các vật thể to lớn nhất như thiên hà vẫn đứng yên nếu nghĩ rằg nó thuộc 1 chất điểm trên mặt phẳg. (cũng giống như bạn chấm 2 vết vào 1 dây cao su trắng rồi kéo cho dây giãn ra).

"Chính vì thế"+"lực hấp dẫn chi phối" làm cho mình suy đoán nó chỉ có thể bất biến hay co lại trong điều kiện phù hợp.

kaluza
29-12-2011, 12:41 PM
Vũ trụ giãn nở thì đúng còn không có khái niệm giãn nở của thiên hà hay các hệ trong thiên hà đâu nhé ! Còn việc Mặt Trăng càng ngày càng xa Trái Đất cũng chẳng liên quan đến sự giãn nở của Vũ Trụ ! Nguyên nhân thì ngay trong forum cũng giải thích rồi đấy !

giadinhvnvn
29-12-2011, 02:53 PM
Vũ trụ giãn nở thì đúng còn không có khái niệm giãn nở của thiên hà hay các hệ trong thiên hà đâu nhé ! Còn việc Mặt Trăng càng ngày càng xa Trái Đất cũng chẳng liên quan đến sự giãn nở của Vũ Trụ ! Nguyên nhân thì ngay trong forum cũng giải thích rồi đấy !

Cái chuyện giãn nở thi mình không có ý kiến gì. Chỉ có ý kiến là chuyện thay đổi con số 365ng/năm mà thôi.
Còn cái chuyện mà mặt trăng xa dần trái đất, cái đó mình chỉ lấy minh họa cho việc thay đổi khoảng cách giữa cách thiên thể, hành tinh, (hay thứ gì đó đại loại như vậy, ko xét đến tính chính xác tuyệt đối trog câu này, tay ngang thôi.). Cái này chỉ nhằm nói rằng tại sao "khoảng cách co hay bất biến" mà không phải là giãn ra mà thôi.

pvloc90
29-12-2011, 11:01 PM
Mặt Trăng hình như xa Trái Đất mỗi năm 3cm. Cái này có lẽ là các nguyên nhân cơ học thiên thể nội tại nào đó của 2 bên chứ không phải do sự giãn nở phổ quát của vũ trụ.
Còn sự giãn nở đó đi đến đâu thì có thể đọc qua cuốn sách mới nhất của GS Thuận, phần về tương lai giả định của vũ trụ, hướng đến sự Lãnh lẽo vĩnh cửu.