Mừng giáng sinh 2011 an lành

Trở lại   Diễn đàn CLB Thiên Văn Học Nghiệp Dư TP.HCM | Diễn đàn HAAC > Thảo luận kiến thức > Góc sáng tạo

Góc sáng tạo Các thí nghiệm, trò chơi, sáng tạo dụng cụ vật dụng trong sinh hoạt

THÔNG TIN MỚI NHẤT

Giao lưu với GS Trịnh Xuân Thuận tại TP.HCM

Clip quan sát bầu trời tháng 12

Gửi tên mình lên vũ trụ cùng vệ tinh F1

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 01-03-2010   #11
milotiger
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 367
Được cám ơn 321 lần trong 143 bài viết
milotiger Đang đóng góp cho diễn đàn
Ðề: Làm cây gió điện để sài điện không tốn tiền đây

Bác blue_sky8957 nói như phim viễn tưởng ý, mình không tin được là chong chóng có thể quay được dimano đâu, nếu bác có làm rồi thì post ảnh cho anh em xem đi
Cũ 01-03-2010   #12
MhermexX
Trưởng ban Online HAAC

Cám ơn: 892
Được cám ơn 474 lần trong 225 bài viết
MhermexX Đang đóng góp cho diễn đàn

Chong chóng cũng có thể quay dc cái diamo.....
nhưng vấn đề là cái chong chóng đó phải lớn vs hoặc là gió mạnh hoặc là mình phải " lấy đà" cho cái chong chóng đó

MhermexX is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 01-03-2010   #13
blue_sky8957
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 1
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài viết
blue_sky8957 Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi milotiger Xem bài viết
Bác blue_sky8957 nói như phim viễn tưởng ý, mình không tin được là chong chóng có thể quay được dimano đâu, nếu bác có làm rồi thì post ảnh cho anh em xem đi
Hề hề,bác nói thế thì bác lầm,nếu vậy bên nước ngoài khi bác thấy cả một cánh đồng sản xuất điện bằng chong chóng bác bảo đó là fim viễn tưởng à?Xin thưa bác mấy cái quạt gió đó nó nặng gấp mấy mấy chục lần cái dinamo và công suất của nó cũng ko phải nhỏ đâu huống chi cái dinamo bé tẹo,em chưa làm nhưng với kiến thức vật lý của em em xin cam doan là có thể dc.
blue_sky8957 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 01-03-2010   #14
blue_sky8957
Người yêu thiên văn học

Trích:
Nguyên văn bởi MhermexX Xem bài viết
Chong chóng cũng có thể quay dc cái diamo.....
nhưng vấn đề là cái chong chóng đó phải lớn vs hoặc là gió mạnh hoặc là mình phải " lấy đà" cho cái chong chóng đó
Bác chỉ cần làm cái chong chóng lớn khoảng 50cm là đã hứng gió ok rùi,còn nếu bác làm gì nó mà đến nỗi cứ phải lấy đà cho nó mỗi lần có gió thì hết hơi à.Còn thiết bị hướng chong chóng về phía có gió thì quá dễ phải không ạ? Một khi đã có gió thì chong chóng quay là điều không thể không xảy ra.chỉ sợ chong chóng làm không chịu nổi bung lun thui,hì hì
blue_sky8957 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 09-03-2010   #15
quangtung1979
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 8
Được cám ơn 9 lần trong 6 bài viết
quangtung1979 Đang đóng góp cho diễn đàn

Cho mình có chúc ý kiến thứ nhất do gió ko thổi 1 chiều nhất định nên việc sài cánh quạt nằm ngang sẽ phải thêm đuôi gió để bắc đuộc gió

Thứ 2 cánh quạt đứng có ưu điểm là làm việc của nó là luôn hứng đuộc gió ở mọi hướng và gió yếu vẫn có thể hoạt động

Những cây gió điện mà bạn nêu trên nó rất cao và cánh quạt lớn vì sao? Và công suất nó là bao nhiểu?

Theo mình biết thì công suất là khoảng 100 KW/H

Vì sao được làm cao như vậy là do đối lưu tầng khí nên gió ở dưới thấp hơn gió ở trên , đơn gian hơn là cách mặt đất 10m thì gió thấp hơn so với 20m hihihi mình chỉ nói đơn giản nhé nếu chính xác thì phải do

Về vấn đề bài mà chủ topic đăng có lẽ bạn ấy chôm bài người khác rùi đăng , với 2 vấn đề chình là khi bạn thiết kế như vậy bạn phải biết dc cái là cánh gió có bề rộng và bề dài bao nhiểu? Thứ 3 buly mà bạn nói tới nó rộng bao nhiểu? Vật liệu là gi? Đai là sài dai như thế nào? Vì khi thiết kế như thế bạn phải nắm đuọc tất cả các yếu tố mình hỏi thì khi cánh quạt gió muốn hoạt đọng dc nó pahi2 thắng được toàn bộ lực cản của Buly , đai nó con dinamo dc với số vòng quay bao nhiêu? Thì điện áp ổn định nếu quá dòng thì cháy dynamo thì sao gió lúc yếu lúc mạnh mà hihihi ... sorry có lẽ mình hỏi hơi rắt rao vì mình là dân cơ khí nên về lực mình cũng biết khá nhiều
quangtung1979 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 09-03-2010   #16
milotiger
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 367
Được cám ơn 321 lần trong 143 bài viết
milotiger Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi blue_sky8957 Xem bài viết
Hề hề,bác nói thế thì bác lầm,nếu vậy bên nước ngoài khi bác thấy cả một cánh đồng sản xuất điện bằng chong chóng bác bảo đó là fim viễn tưởng à?Xin thưa bác mấy cái quạt gió đó nó nặng gấp mấy mấy chục lần cái dinamo và công suất của nó cũng ko phải nhỏ đâu huống chi cái dinamo bé tẹo,em chưa làm nhưng với kiến thức vật lý của em em xin cam doan là có thể dc.
Này nhé, cánh quạt trong cái máy phát điện bằng gió ấy, bác thấy nó to cỡ nào không => nó hứng được nhiều gió tạo ra lực rất lớn làm quay trục máy với lại cấu trúc máy đó được thiết kế sao cho giảm tối đa ma sát chứ không giống cấu tạo sơ xài của dinamo xe đạp làm ma sát rất nhiều
Cũ 09-03-2010   #17
blue_sky8957
Người yêu thiên văn học

Trích:
Nguyên văn bởi milotiger Xem bài viết
Này nhé, cánh quạt trong cái máy phát điện bằng gió ấy, bác thấy nó to cỡ nào không => nó hứng được nhiều gió tạo ra lực rất lớn làm quay trục máy với lại cấu trúc máy đó được thiết kế sao cho giảm tối đa ma sát chứ không giống cấu tạo sơ xài của dinamo xe đạp làm ma sát rất nhiều
chán bác wá..đã nói từ đầu cái này chỉ dùng để xài những vật dụng nhỏ gọn..chứ em có nói các bác chế tạo để sản xuất diện bán cho cả nước đâu mà...
Híc kiến thức em hạn hẹp em chỉ nói thế thui...em ko ý kiến ý cò gì nữa
Cũ 09-03-2010   #18
tuanvu
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 81
Được cám ơn 130 lần trong 46 bài viết
tuanvu Đang đóng góp cho diễn đàn

cho mình góp ý nhá: theo mình công suất của đinamo quá nhỏ nên lấy điện của đinamo để thắp đèn là khó khả thi. Nếu bạn dùng điện của đinamo để sạc pin thì bạn định lấy loại pin sạc gì để thắp sáng được trong khoảng 3 tiếng (ắcquy ??). Nếu bạn dùng điện này để sử dụng những thiết bị nhỏ khác thì liệu chi phí lắp đặt + bảo dưỡng có rẻ hơn tiền điện chúng ta phải trả cho các thiết bị đó không?

tuanvu is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 11-03-2010   #19
quangtung1979
Người yêu thiên văn học

Talking Ðề: Làm cây gió điện để sài điện không tốn tiền đây

Trích:
Nguyên văn bởi tuanvu Xem bài viết
cho mình góp ý nhá: theo mình công suất của đinamo quá nhỏ nên lấy điện của đinamo để thắp đèn là khó khả thi. Nếu bạn dùng điện của đinamo để sạc pin thì bạn định lấy loại pin sạc gì để thắp sáng được trong khoảng 3 tiếng (ắcquy ??). Nếu bạn dùng điện này để sử dụng những thiết bị nhỏ khác thì liệu chi phí lắp đặt + bảo dưỡng có rẻ hơn tiền điện chúng ta phải trả cho các thiết bị đó không?
À với mo hình như trên thì đây là làm mo hình thí nghiệm chơi thôi chứ thực tế nếu sử dụng lâu dài thì ko khà thi , với dynamo xe đạp nếu đạt dủ số vòng quay và dynamo phát hết công suất thì viec thấp sáng sẽ kop vần đề đâu bạn nếu bạn biết hiện nay đa phần đèn pin điều sài 6 bóng LED bạn câu điện phát ra từ dynamo nó sáng trung ấy chứ vì nó 6 bóng LED mà chỉ sài 2 pin tiểu là chỉ tốn có 3v
Cũ 11-03-2010   #20
quangtung1979
Người yêu thiên văn học

Trích:
Nguyên văn bởi blue_sky8957 Xem bài viết
chán bác wá..đã nói từ đầu cái này chỉ dùng để xài những vật dụng nhỏ gọn..chứ em có nói các bác chế tạo để sản xuất diện bán cho cả nước đâu mà...
Híc kiến thức em hạn hẹp em chỉ nói thế thui...em ko ý kiến ý cò gì nữa
Rất đơn giản bạn mua cái cánh quạt của quạt máy ấy gắn trục tiếp vào dynamo xe đạp đem lên lầu 3 khoảng chiều gió hiu hiu là nó xay tích mù khơi kekeke , or bạn cầm nó lên cầu đứng bảo đam quay chống cả mặt
Trả lời

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn