Mừng giáng sinh 2011 an lành

Trở lại   Diễn đàn CLB Thiên Văn Học Nghiệp Dư TP.HCM | Diễn đàn HAAC > Kết nối cộng đồng > Bạn và thiên văn

Bạn và thiên văn Bạn yêu thiên văn như thế nào?

THÔNG TIN MỚI NHẤT

Giao lưu với GS Trịnh Xuân Thuận tại TP.HCM

Clip quan sát bầu trời tháng 12

Gửi tên mình lên vũ trụ cùng vệ tinh F1

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 30-12-2010   #31
halminton
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 22
Được cám ơn 7 lần trong 7 bài viết
halminton Đang đóng góp cho diễn đàn
Ðề: Bạn và Thiên Văn

Mình thì do đọc cuốn Edison năm lớp 7 vậy là yêu khoa học lun.khi đọc xong thấy cuốn vật lý vui trên bàn là cầm đọc.rùi nhìu cuốn vật lý khác nữa và đa số đều đề cập đến thuyết tương đối, nên lúc đó lùng sách về thuyết tương đối và cơ học lượng tử để đọc.Thật là tình cờ vớ đc cuốn thuyết tương đối của Vũ Ngọc Giao(ko bit có đúng hok).Vậy là mê thiên văn lun vì trong đó có đề cập đến thuyết khai sinh vũ trụ Bigbang rất hay.nhớ lại nếu hok đọc Edison thì giờ chắc mình chẳng pit cái gì hic.
halminton is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 23-03-2011   #32
molly
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 7
Được cám ơn 2 lần trong 2 bài viết
molly Đang đóng góp cho diễn đàn

em thì yêu bầu trời lắm , nhưng không biết co trang web về thiên văn! may mắn em có một thằng bạn , thấy nó vào đây, từ đó em biết có
một nơi dành cho tình cảm của em đối với bầu trời! <3<3<3 astronomy so much ! ^@^
molly is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 25-06-2011   #33
yeuthienvan97
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 11
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài viết
yeuthienvan97 Đang đóng góp cho diễn đàn

Còn nhớ năm ngoái, khi Trái Đất đi qua vùng bụi trong vũ trụ và có sao băng rơi xuống, mình đã năn nỉ mẹ mãi cho mình thức dậy để xem sao băng. Rủi thay hôm đó mưa quá, mây che hết sao băng và mình chả thấy mô tê gì cả. nhưng dù sao đó cũng là minh chứng cho tình yêu thiên văn của mình!
yeuthienvan97 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 26-06-2011   #34
G.P
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 1
G.P Đang đóng góp cho diễn đàn

ngắm sao và khoa học có một khoảng cách rất là xa...
ước mơ lúc nào cũng bay bổng và trí tưởng tượng lúc nào cũng phong phú...
mà để trở thành nhà khoa học đôi khi phải thôi mơ ước vì thấy giới hạn của mình
yêu khác làm được khác
mình cũng không biết mình có yêu nó không nữa vì mình thấy mình thấy mình chẳng làm được gì...
G.P is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 29-07-2011   #35
Mr.Cloud
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 3
Mr.Cloud Đang đóng góp cho diễn đàn

Trời đêm. Sinh ra ở vùng quê nên trời đêm sao và trăng gắn liền với nó từ rất sớm. Không biết đã bao lần nhìn lên trời ngắm trăng, sao và tìm kiếm sao băng. Thích trăng vì khi nhìn vào trăng nó thấy thật dễ chịu và trăng ko làm nó nóng nực như mặt trời. Trăng gắn liền với nó và khi nhìn trăng nó lại nhớ đến một người. Nó sẻ ko bao giờ quên. Muốn tìm hiều về chòm sao, thời THPT nó ko có điều kiện tốt để đọc nghiên cứu về thiên văn. 4 năm đại học dường như nó quên béng đi là nó muốn tìm hiểu về điều ji đó. Giờ nó ra trường chưa kiếm được việc về nhà nhìn lên trời đêm và nó quyết định tìm hiểu về thiên văn. Thích thú, muốn được biết nhiều thêm về thiên văn. Đam mê thì nó chưa chắc chắn.

Thế giới là ...... Địa Ngục.
Mr.Cloud is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 16-10-2011   #36
starknight_1992
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài viết
starknight_1992 Đang đóng góp cho diễn đàn

Thiên văn đến với mình từ khi mình còn rất nhỏ, lúc đó nhà mình mua cho mình 1 món đồ chơi du hành lên sao hỏa. Lớn lên, mình tìm đọc rất nhiều sách về thiên văn, say mê từ lúc nào ko biết. Nhà mình ở thành phố, đèn nhiều nên ko có điều kiện ngắm được toàn bộ dải ngân hà. Tình cờ 1 lần đi xuống Cà Mau, giữa đường dừng xe, bỗng nhìn lên trời và.... thật đẹp làm sao.
Và thiên văn cũng chính là sợi dây kết nối của mình và bạn gái mình đó ^^
starknight_1992 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến starknight_1992 cho bài viết hữu ích này.
sixpro (16-10-2011)
Cũ 23-10-2011   #37
tranhoangnam
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 0
Được cám ơn 1 lần trong 1 bài viết
tranhoangnam Đang đóng góp cho diễn đàn

Có lẽ thiên văn đến với tôi thật tình cờ, lúc đó tôi còn bé chắc khoảng 7 8t gì đó. Mỗi tối đi ngủ tôi đều bắt bà kể chuyện cho tôi nghe..Có lần tôi hỏi bà " Có fải khi thấy sao băng là ước gì cũng được phải không ". Bà chỉ trả lời tôi bằng 1 nụ cười nhẹ, tuy là không biết câu trả lời như thế nào nhưng tôi lúc đó lúc nào cũng khẳng định rằng chuyện đó là thật, Hôm đó một ngày thật đẹp bà tôi wa đời..tôi chưa kịp nhìn mặt bà lần cuối..chạy thẳng lên sân thượng các bạn biết tôi làm gì không.,tôi chờ sao băng ( ngok wa fai ko)......chờ mãi 1 tiếng 2 tiếng....2h sáng cuối cùng tôi cũng thấy 1 vệt sáng bay wa bầu trời chấp tay cầu nguyện.nhưng bà không thể sống lại..tôi còn tự nói zới mình là chắc cái đó không phải sao băng đâu..Rồi cứ thế tối nào cũng cố thức để chờ sao băng..mãi đến năm tôi 10t mới biết đc rằng điều ước của sao băng không có....cũng hơi thất vọng.,nhưng tôi vẫn nhìn lên bầu trời mỗi đêm., không phải chờ sao băng nửa mà vì có 1 thứ gì đó rất cuốn hút,rất đẹp,diệu kì....làm tôi mê mẩn.. các bạn biết không mãi đến bây h tối nào tôi cũng nhìn lên bầu trời.nó đã trở thành thói quen hay nói đúng hơn là 1 sở thích không thể bỏ,tôi đọc rất nhiều tài liệu về vũ trụ,hệ mặt trời,ngân hà.........rất nhiều..và đó đã trở thành 1 sở thích., niềm đam mê mảnh liệt của tôi và cũng là mãnh giấy cuối cùng bà để lại..................(..........)!
tranhoangnam is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến tranhoangnam cho bài viết hữu ích này.
lalala123 (23-10-2011)
Trả lời

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn