Mừng giáng sinh 2011 an lành

Trở lại   Diễn đàn CLB Thiên Văn Học Nghiệp Dư TP.HCM | Diễn đàn HAAC > Kết nối cộng đồng > Bạn và thiên văn

Bạn và thiên văn Bạn yêu thiên văn như thế nào?

THÔNG TIN MỚI NHẤT

Giao lưu với GS Trịnh Xuân Thuận tại TP.HCM

Clip quan sát bầu trời tháng 12

Gửi tên mình lên vũ trụ cùng vệ tinh F1

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 05-05-2009   #1
fairydream
Cựu chủ nhiệm CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TP.HCM - HAAC

Cám ơn: 672
Được cám ơn 4,406 lần trong 1,563 bài viết
fairydream Đang đóng góp cho diễn đàn
Kể chuyện Chúng Ta và HAAC (topic mừng sinh nhật lần thứ 2 của HAAC)

Vậy là đã gần 2 năm rồi đó ^^ Đôi lúc mình cũng quên mất là CLB đã hoạt động được bao nhiêu lâu rồi. Với cương vị của người lãnh đạo CLB, Tuấn không cho phép mình tự mãn với các thành công của CLB, nên nhiều lúc cứ nghĩ CLB mình chỉ mới thành lập thôi làm sao phải phát triển hơn hơn nữa... Nhưng chợt nhìn lại 2 năm là khoảng thời gian tuy không dài những chẳng phải là thoáng chốc.
---
Từ khi thành lập CLB đến giờ đôi lúc cũng có những nỗi buồn những phiền toái nhưng thôi "Chuyện vui em xin giữ để nỗi buồn đừng qua đây"...

Topic này lập ra để chúng ta cùng nói về HAAC: những kỉ niệm khó quên, các bạn tìm thấy gì khi đến với HAAC, trước khi biết HAAC và sau khi biết HAAC cảm nhận của các bạn như thế nào, bạn thích ai nhất trong CLB và ghét ai nhất ...
...
ORION (14-05-2009)
Cũ 05-05-2009   #2
MhermexX
Trưởng ban Online HAAC

Cám ơn: 892
Được cám ơn 474 lần trong 225 bài viết
MhermexX Đang đóng góp cho diễn đàn
Ðề: Kể chuyện Chúng Ta và HAAC (topic mừng sinh nhật lần thứ 2 của HAAC)

Chưa có kỉ niệm nào mà thật sự in sâu trong lòng hermex hết. Chỉ có những kỉ niệm bình thường đi off với mọi người thôi ^^ Nhưng thật sự từ khi bước vào thành phố, từ năm đại học đầu tiên thì HAAC đã là một người bạn tốt với mình rồi. Giúp mình hòa chung nhịp với nhiều người trong thành phố hơn, bớt nhút nhát hơn (nhưng hok bik có nhút nhát hem nữa ^^) có những người bạn, người anh, người chị tốt. Tốt về nhiều mặt!
Hermex cũng có tham gia vài CLB khác như DAN hay SL4x nhưng mà hok có thắm thiết có thân thuộc bằng HAAC ta được (chắc cũng có lẽ đi off thường xuyên ^^)
Đến với HAAC thì được nhìu thứ lắm, kể chắc hem hết. Được kiến thức, được làm quen nhìu bạn..... khi chưa biết HAAC thì làm gì có mấy cái này. Cũng tình cờ thích thiên văn dạo chơi trên net nên mới bik HAAC. Nhưng lần đầu thấy cũng chưa có quan tâm lắm, vì nhiều forum về thiên văn lắm chứ hem phải chỉ có HAAC. Nhưng thằng bạn nó lại nhắc mình lần 2 (đây cũng là cái duyên, tự nhiên sao lại trùng hợp đến thế chứ ^^) Thế là để ý đến và đi off với mọi người. Thế là quen HAAC thui!
Còn thik ai nhất ghét ai nhất ai, ai cũng thik..... thik ai nhất thì chưa bik >..<! còn đang tìm người ghét đây. Ai có mún vô danh sách đen hem ^^!
Mà sao lại phải ghét nhỉ, mình ghét người ta thì người ta bik sẽ ghét mình lại thế là có một mâu thuẫn với người đó. Nhưng chuyện này hem dừng ở đó. Ghét--> nói xấu người ta--> nhìu người ghét thêm. Bạn tưởng tượng thử cả thế giới ghét nhau thì sao nhỉ =.="

MhermexX is offline  
Cũ 05-05-2009   #3
fairydream
Cựu chủ nhiệm CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TP.HCM - HAAC

Cám ơn: 672
Được cám ơn 4,406 lần trong 1,563 bài viết
fairydream Đang đóng góp cho diễn đàn

Đề nghị các bạn có tên sau vào kể các kỉ niệm của mình với CLB
Kaluza : Hoàng Huấn tham gia từ năm 2004
Orion: Đình Đôn tham gia từ khi còn là cậu bé lớp 9, nay đã là sinh viên năm 2
Anh Lê Quang Thủy: Thành viên mà không ít thành viên ngoài đời phải kêu là bác ^^
Anh nior : tham gia HAAC vì tội tò mò
...
Tất cả thành viên HAAC ^^
Cũ 05-05-2009   #4
Jupiter
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 216
Được cám ơn 435 lần trong 259 bài viết
Jupiter Đang đóng góp cho diễn đàn

Em nhá...vui nhất là lần đầu tiên gặp mặt HAAC tại công viên Tao Đàn ! Em gặp anh Long đầu tiên...người đầu tiên trong HAAC em gặp đấy ! ! sau đó là anh Dũng nior và chủ nhiệm chúng ta!
Vui nhất là khi được ngắm sao trên nóc nhà anh anakin....hôm đó ấn tượng khó phai...! Ấn tượng nữa là lần bắn tên lửa tại trường NGuyễn Hiền (hay Nguyễn gì gì đó e quên rồi!)
Lại lần đi thuyết trình và nhận giải tại thành đoàn TP nữa...hôm đó hạnh phúc quá trời...lần đầu tiên mình dc số tiền thưởng lớn như vậy!
Người em hâm mộ nhất HAAC là bác Thủy hihi! và yêu quý mọi ng`....!

"THIÊN VĂN KHÔNG KHOẢNG CÁCH" là slogan của chúng tôi

-------------------
more info:
nickname: Jupiter_210909
cellphone: 0169 301 6161
Jupiter is offline  
Cũ 06-05-2009   #5
MhermexX
Trưởng ban Online HAAC

Cái tội tò mò của anh nior là sao ấy nhỉ! Tò mò thật!
Anh nior đâu rùi, vào đây xem thử coi ^^

MhermexX is offline  
Cũ 07-05-2009   #6
skypopu
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 170
Được cám ơn 90 lần trong 62 bài viết
skypopu Đang đóng góp cho diễn đàn

Tới em nhá
Đây lá năm thứ 2 ,mình là thành viên của HAAC.
Nhớ cái ngày ngồi trên PC vào google search cách làm kính Thiên Văn(vì lúc đó đang học Lý 3,dính vào Quang học mà),search 1 hồi mới thấy web của CLB mình.Mà đọc bài rồi cũng đâu biết làm đâu( gà mà ).Đi lòng vòng trong forum thấy được hình của cái kính F0076 ( made in china) thì phải,rồi theo dõi chờ ngày off.HIHI
Ngày đầu tiên off là ở công viên Gia Định nè.Bon chen vào đám đông thì thấy cái Tycho....phải nhìn trong cái lỗ đó có cái gì ợ trỏng,nghe mọi người nói nhìn đươc sao Thổ lun.Từ nhỏ tới lớn có nhìn tận mắt bao giờ đâu,toán nhìn trong hình đâu,hehe. Lúc mà bon chen vô coi được rồi ,nó đã gì đâu áh!!! Thích lắm...Một lát sau ra cổng sau trường Phú Nhuận còn được quan sát Mặt trăng , sao Thổ qua kính tổ hợp 23.5 cm nữa chứ...Sướng điên người lun .Hình như là đêm đó về ngủ ko được luôn ...híhí.
Đầu lạ sau quen nhỉ,biết được cả đóng người có sở thích,đam mê giống mình luôn.Vậy mà trước kia cứ tưởng hiếm người xung quanh mình thích Thiên Văn lắm chứ.
Bất ngờ nữa là sau một thời gian mới biết có đứa học chung khoa với mình 2 năm cũng trong CLB luôn,là ku Phúc . Sau này thì cũng học chung ngành và chung lớp luôn.Cũng hay thật.hj`
Từ khi tham gia vào HAAC thì mình rất là vui,hạnh phúc nữa...coi như cũng thực hiện đuơc 1 nữa ước mơ rồi. Mong sao cho HAAC phát triển ,là cái nôi cho thế hệ trẻ,cho những ai đam mê,yêu thích Thiên Văn,xem Thiên Văn là 1 phần của cuộc sống.
Sến như con hến :-P
Hương thời gian thanh thanh..."
skypopu is offline  
Cũ 07-05-2009   #7
nior
Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Cám ơn: 690
Được cám ơn 551 lần trong 177 bài viết
nior Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi MhermexX Xem bài viết
Cái tội tò mò của anh nior là sao ấy nhỉ! Tò mò thật!
Anh nior đâu rùi, vào đây xem thử coi ^^
éc! có anh
Chuyện là thế này:

Lần HAAC tổ chức Tuần Lễ Thiên Văn Quốc Tế (WSW2007), hình như ngày 6/10/2007, thứ Bảy tại hội trường Viện Khoa học - Công Nghệ Phía Nam số 1 Mạc Đĩnh Chi. Anh không hề hay biết có 1 diễn đàn hay thía ! Lúc đó khoảng 10g, anh chạy ngang cổng đến bãi gửi xe của Bệnh Viện Nhi Đồng 1 góc Nguyễn Du sát đó gửi xe để đi bộ qua tòa nhà 29 Lê Duẩn (cũng sát tòa nhà của Viện lun!) đóng tiền thuê mạng VOIP. Lúc đó anh cũng chưa để ý là trong tòa nhà số 1 Mạc Đĩnh Chi có các anh em nhà HAAC đang hội họp, không thấy băng rôn luôn. Đến khi đóng tiền xong quay trở ra, đi ngang rất gần cổng ra vào Viện Khoa Học thì anh mới nhận ra có 1 tấm pano to đùng quá trời đẹp luôn! Trên đó có hình thiên hà, tên các danh nhân vật lý. Trời ơi!!! Đúng cái mình đang tìm hiểu lâu này rùi nè! trời ơi, mừng wá anh chạy tới hỏi anh bảo vệ Viện là anh có thể vào xem không? anh ta nói thoải mái! Tức thì anh vọt lên lầu 1 thì đúng lúc cả Hội trường đang đặt câu hỏi cho Thầy gì đó mắt 1 mí, mập mạp mà HAAC mình rất hay mời Thầy dự, anh chịu không thể nhớ tên! Anh tới trễ nhưng không sao! Khúc đầu anh không biết như thế nào, nhưng lúc anh vô các anh em phía dưới đặt câu hỏi về Lỗ đen,về vật chất tối, năng lượng tối,... tá lả bắt Thầy trả lời. anh vô cũng hào hứng giơ tay mà ...xui, không kịp! Lúc đó cũng gần 12g nên hội thảo cũng kết thúc, anh quay qua xem mấy cái kính thiên văn: Trời ơi!!! Lần đầu tiên anh thấy 1 cái kính có cấu tạo lạ lùng: cái ống để ghé mắt vào nhìn nó nằm ngay cái miệng ống kính! Trời ạ! Kỳ vậy ta??? Vậy mà mình cứ tường kính thiên văn chỉ là 2 cái ống nhựa trượt ra trượt vô, 1 đầu thì đưa lên trời còn 1 đầu thì ghé mắt vào xem, sao mà lạ lùng vầy!? không hiểu được. Anh bèn mon men tới gần các thành viên HAAC lúc đó để hỏi cho ra lẽ! Người đầu tiên anh gặp là Ms. Phúc ( Cong_chua_ech) nhà ta, anh còn nhớ lúc đó Phúc rất xinh nha: không có mụn, cao dong dỏng. Phúc rất nhiệt tình và hồ hởi giải thích cặn kẽ cho anh hiểu.Mà lạ là không bit nhìn thấy anh...thư sinh, bé bé hay sao mà Phúc cứ xưng "chị" kiu Nior là "em" làm ...ngại mún chít lun!( Ngay cả Luna cũng xưng là "chị" mới ghê chứ!) Anh nghe 1 hồi thì....cũng chưa hiểu lắm bèn hỏi địa chỉ mua kính để mua 1 cái. Lúc này xuất hiện thêm Luna, Luna chắc không còn nhớ nhưng anh nhớ là lúc đó Luna chỉ anh ra Cửa hàng Quang Tâm số 15 CMT8 Q1 để mua. Nhưng cái mà anh mừng nhất khi biết chiều hôm đó có thi bắn tên nửa nước và quan sát bầu trời tại Hồ Bơi Phú Thọ Q11! đã quá! Vậy là mình có thể nhìn xem Mặt Trăng nó ra sao gòi!

Chiều hôm đó, mới có 3g mà anh đã ra đó đợi. Sau đó ít lâu thì cuộc thí bắn tên lửa bắt đầu. Nhưng anh không thích tên lửa! anh chỉ thích kính thiên văn à! anh quanh quẩn quanh mấy cái kính cho tới chiều tối thì cũng được xem. Nhưng hôm đó không có trăng

nhưng lần đầu tiên ( giống Cụ tổ Galieo của chúng ta!) anh được tận mắt thấy Sao mộc và 4 cái vệ tinh nhỏ sáng lung linh như kim cương quay quanh bằng kính Tycho! Trời ơi, đẹp kinh dị! lạ lùng quá! Mình phải mua kính để quan sát mới được! đẹp quá! Mà giờ thì...không đủ tiền mua kính!Hic!....

Thôi, đang ký gia nhập HAAC để được koi miễn phí khỏi mua! hehehehe
Là vậy đó!

http://www.youtube.com/watch?v=fS_PfnZz8rs

thay đổi nội dung bởi: nior, 07-05-2009 lúc 12:28 PM
nior is offline  
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến nior cho bài viết hữu ích này.
ORION (14-05-2009)
Cũ 07-05-2009   #8
MhermexX
Trưởng ban Online HAAC

Sự thật về cái vụ kính phản xạ và hermex ^^
Trong sách lớp 8 về phần quan nó có giới thiệu sơ sơ về kính khúc xạ với phản xạ nhưng khúc xạ thì em biết, hiểu nó như thế nào. Nên hồi đó ham hố làm thử một cái kính ở nhà (chả ra cái gì hết =.=") Còn cái phản xạ thì chả biết nó vẽ cái gì là ra cái gì hết ^^! Nhưng đến khi vào CLB thấy cái kính Tycho lần đầu ở buổi trại thì mới biết nó là cái gì và nguyên lí nó ra sao.
Hôm trại ham hố thức tới nửa đêm để xài em nó mà lại hem xài được (vì trời mù=.="). Còn bày đặt làm lanh nhòm nhòm thử vào chứ nhưng hok thấy gì hết, chỉ thấy cái chấm đen đen ở giữa. Mình thấy sao kì kì thế. Rồi ai ấy nhỉ? Đến thò tay vô cái chỗ gắng thị kính thì bảo..... "hok có thị kính mà?!". Hjx! Đúng là gà. Thế là chạy đi tìm thị kính nhưng mà để ngắm tùm lum ^^ Lúc đó là 3-4h sáng gì gì đó.
Còn nữa! Cũng hôm trại đó lun. Thật ra thì tiền đi trại mình để dành làm chuyện khác nhưng mà thôi kệ, bỏ tiền đi cho biết. Hôm sau thi nữa chứ--> thế là về trễ-->không thi được (chắc mọi người còn nhớ hermex xin mọi người về trước !) >..<! Mất hình như là 10k tiền lệ phí thi thì phải.
Cũng cái tội tò mò ham nên sụp hố giống anh nior ^^

MhermexX is offline  
Cũ 07-05-2009   #9
cong_chua_ech
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 0
Được cám ơn 218 lần trong 132 bài viết
cong_chua_ech Đang đóng góp cho diễn đàn

Anh Nior sao nỡ khơi lại niềm đau chôn dấu của em . Nhan sắc của em dạo này bị mấy cục titan ăn gần hết rồi . Than ôi thời oanh liệt nay còn đâu
Vụ xưng "chị" là do trước đó em nói chuyện với mấy bé kia, rồi sẵn trớn nên xưng chị luôn

thay đổi nội dung bởi: cong_chua_ech, 07-05-2009 lúc 03:40 PM
cong_chua_ech is offline  
Cũ 07-05-2009   #10
is_no_good
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 70
Được cám ơn 521 lần trong 293 bài viết
is_no_good Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi MhermexX Xem bài viết
Rồi ai ấy nhỉ? Đến thò tay vô cái chỗ gắng thị kính thì bảo..... "hok có thị kính mà?!".
là mình đấy , MhermexX vẫn nhớ à,

thay đổi nội dung bởi: is_no_good, 07-05-2009 lúc 08:55 PM
is_no_good is offline  
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn