Mừng giáng sinh 2011 an lành

Trở lại   Diễn đàn CLB Thiên Văn Học Nghiệp Dư TP.HCM | Diễn đàn HAAC > Kết nối cộng đồng > Bạn và thiên văn

Bạn và thiên văn Bạn yêu thiên văn như thế nào?

THÔNG TIN MỚI NHẤT

Giao lưu với GS Trịnh Xuân Thuận tại TP.HCM

Clip quan sát bầu trời tháng 12

Gửi tên mình lên vũ trụ cùng vệ tinh F1

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 10-05-2009   #21
MagicalFlame
Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Cám ơn: 152
Được cám ơn 36 lần trong 34 bài viết
MagicalFlame Đang đóng góp cho diễn đàn
Ðề: Kể chuyện Chúng Ta và HAAC (topic mừng sinh nhật lần thứ 2 của HAAC)

Đơn gian hóa 1 chút. ko cầu kỳ nhé....
lớp 12. ông thầy kêu đi làm kính thiên văn thì được + 10 2 lần cột hệ số 2..giống giống như 1 số bạn bây giờ.. nghĩ cho vui tưởng ko làm.. nào ngờ về search web thấy ý ..... có hướng dẫn nè "bay".. làm thử xem sao... hóa ra làm cũng ko khó lắm... cái khúc xạ đầu tiên do tay em thiết kế ra đời.. ..bik làm từ gì ko.. bìa cứng ấy ko chơi ống nhựa PVC. hic cầm nặng tay lắm.....đem nộp thế là dc 10.. cả lớp đâm ra ghét mình. kệ cho tụi nó ghét. cười chơi kakakaka............

roài năm ngoái ... vào room shouted với mac là thường dân "tí hon" chat sao ra được ngay anh Fairy.. thế là sau 1 chầu quậy phá ở Giang Điền ..mới có được đến ngày hôm nay.........

Đuối nhất là vụ bị cả CLB hội đồng vì chơi quá ác .... vụ đó vui nhất.... nếu ai có muốn xem lại thì vào search forum kiếm nhe. Hội trai Giang Điền 2008 ý cách ngày viết bài này đúng 1 năm ..10/5/2008 - 10/5/2009
MagicalFlame is offline  
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến MagicalFlame cho bài viết hữu ích này.
xuanhoa (20-05-2009)
Cũ 10-05-2009   #22
binhminh_py
Thành Viên Tích Cực

Cám ơn: 54
Được cám ơn 69 lần trong 54 bài viết
binhminh_py Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi Jupiter Xem bài viết
em Ngưỡng mộ nhất bác Thủy nhưng biết õn nhất anh Nior đó, anh Nior giúp em rất nhiều lúc em ở Tp HCM! Gửi lời cảm õn chân thành đến anh Nior nhé...người nhiệt tình nhất HAAC mà em biết !
cái này mình đồng ý với khải nè,ngưỡng mộ nhất là chú thủy và cảm ơn nhất là anh nior,sau này làm ra tiền thì đi vũng rô chơi một chuyến ha anh nior đi câu cá cho biết cái lưởi câu nó mất như thế nào.
ĐỂ trở thành thành viên của HAAC cũng một thời khá là.....lúc đó học 11 vào google chơi thôi bấm chữ thiên văn nó ra mấy cái kính nên thích và bắt đầu lao vào tiềm hiểu thế là gặp HAAC,lúc đó ngày nào cũng lên diễn đàn chơi hết bất kể trời nắng hay mưa,mà nhớ những ngày trời mưa thì đi đọc bài mọi người viết thì cười không chịu nỗi luôn (vì mấy ảnh viết vui lắm )
Trong thời kì khũng hoảng là những lúc diễn đàn bị hỏng không vào đc trong người mình cứ thấy sao sao ấy khó chịu bức rức
sau mấy tháng làm thành viên của diển đàn thì mình mới làm đình làm đám trên diển đàn với những bài viết có hể nói là gây sốc,điển hình như "chuyện tình thiên văn " .
và một người chắc không bao giờ quên là anh nior rôi ảnh khuyên mình về chuyện học rất nhiều và những vấn đề về cuộc sống nhờ thế mà tình hình học tập của mình cải thiên rất nhiều nói ra sợ mọi người cười,nhưng mình vẫn cứ nói "tình hình là lúc trước chưa gặp nior thì mình chơi không biết ngày đêm với mấy trò game mới nhất khi games online phát triển,bỏ không học hành số ngày nghĩ của mình thì trời ơi...và khi post bài xin mọi người một lời khuyên phải làm sao làm thế nào để thoát khỏi mấy cái trò đó và học 12 rồi phải làm sao,thế là mọi người nhiệt tình quá trời luôn,nên mình đã hứa quyết tâm của một người con của HAAC nên mình quyết tâm bỏ game,giờ còn mấy cái nick vo lam 2 ai cần pmm vơi mình. tặng luôn ,và sau khi gặp và chat với anh nior thì nghe từ ngọt nhạt đến nhưng lời mắn thì cũng hiểu ra haha người ta nói "thương cho roi cho vọt mà".và sau này thi có rớt đại học thì cũng bị ông nior ổng quánh hà.
và bây giờ đang tính 1 kế hoạch lớn trên diển đàn hahha hi vọng là thành công
cảm ơn thank HAAC và nior (chừng em vào sài gòn đừng có mà thương cho roi cho vọt,ghet cho ngọt cho bùi nha anh nior)
Có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến binhminh_py cho bài viết hữu ích này.
nior (14-05-2009), ORION (14-05-2009)
Cũ 10-05-2009   #23
fairydream
Cựu chủ nhiệm CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TP.HCM - HAAC

Cám ơn: 672
Được cám ơn 4,406 lần trong 1,563 bài viết
fairydream Đang đóng góp cho diễn đàn

@binhminh_py: cố lên em, nhưng đừng từ nghiện game chuyển sang nghiện diễn đàn rồi bỏ bê học tập thì chết ^^.

Có người nói: diễn đàn vietastro sao mà tạp nham, thiên văn thì chỉ nên bàn chuyện thiên văn thôi sao lại tùm lum cả văn thơ, nhạc họa, tin học, nhiếp ảnh... thế nhưng theo quan điểm của Ban chủ nhiệm: chúng ta là 1 CLB chứ không phải là một diễn đàn đơn thuần. Sinh hoạt CLB thì ngoài chủ đề chính là thiên văn mỗi người còn có những sở trường nhưng mối quan tâm khác, nhu cầu chia sẻ của anh chị em trong các lĩnh vực khác là rất lớn. Cùng giúp đỡ nhau về các vấn đề trong cuộc sống sẽ khiến các thành viên thân thiết hơn... Slogan của CLB "Thiên Văn Không Khoảng Cách" ngoài khoảng các giữa con người với thiên văn còn có khoảng cách giữa nhưng con người cùng yêu thiên văn mới nhau nữa mà ^^
binhminh_py (10-05-2009)
Cũ 10-05-2009   #24
DragonStar
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 3
Được cám ơn 430 lần trong 229 bài viết
DragonStar Đang đóng góp cho diễn đàn

Chào mọi người mình tuy là thành viên mới đăng ký đầu năm nay, nhưng mình cũng có một sỗ kỷ niệm mà không thể nào quên được

Ngay từ nhỏ, mình không nhớ là hồi nào nữa, cỡ khoảng 4-5 tuổi gì đó, mình đã yêu thích bầu trời, yêu thích vũ trụ, mỗi lần nhìn lên bầu trời mình cảm thấy bầu trời chứa ẩn một vẻ đẹp tuyệt vời, và rồi vào một đêm rằm mình nhìn lên mặt trăng, hôm ấy mình nhìn mặt trăng sao mà to và đẹp thế nó càng làm cho mình yêu thích hơn nữa, ngắm trăng xong cỡ vài ngày sau mình lại nhìn lên trời và lại thấy thấy chòm sao tuarua, mình hỏi ba thì ba nói đó là chòm sao vua, ba liền chỉ mình bài thơ về sao vua: ''sao vua chín cái nằm kề...." chắc các bạn biết bài thơ này rồi chứ, và lại một lần khác mình nghe nói tối nay sẽ có mưa sao băng, mình thật bàng hoàng vì hồi đó tới giờ mình không biết mưa sao băng là gì, thế là mình xin ba cho mình đi xem, tối hôm đó mình với anh mình đi ra công viên và đã ngắm được một trận mưa sao băng tuyệt vời, nó như chứa đựng một cái gì đó rất bí ẩn đối với mình, mình nghĩ và ước mơ rằng một ngày nào đó mình sẽ trở thành một nhà thiên văn học đề khám phá bầu trời khám phá vũ trụ rộng lớn này.....

Thời gian cứ dần dần trôi qua, Đến năm mình học lớp 10, tức là khoảng đầu năm nay, mình nghe dự báo là đúng vào ngày mồng một tết sẽ có nhật thực hình khuyên (do xem trên lịch), mình liền đoán xem và đúng 5 giờ chiều ngày mồng một tết một cảnh tượng tuyệt vời đã hiện lên trong mắt mình, đây là lần đầu tiên mình thấy nhật thực, mình nghĩ là không chỉ có nhật thực thôi đâu mà tất cả các hiện tượng khác như nguyệt thực hay mưa sao băng đều tuyệt vời, nhưng mình không biết lịch thì làm sao xem được, thế là mình lên google gõ vào dòng chữ lịch xảy ra nhật thực thì nó đưa mình vào diễn đàn HAAC của chúng ta, mình thấy ở đó có rất nhiều thứ hay như phim thiên văn, cách làm kính thiên văn,.... thế là mình đăng ký làm thành viễn diến đàn
Tuy chỉ mới gia nhập được gần 4 tháng nhưng mình thấy HAAC là một diễn đàn tuyệt vời nó giúp cho mình có mọi điều kiện đề tiếp xúc với bầu trời, xác định được các chòm sao, các hành tinh, các thiên hà,.... Từ lúc gia nhập đến nay mình chỉ quen biết được mọi người qua diễn đàn chứ vẫn chưa cùng mọi người gặp mặt hay nói chuyện lần nào cả, một phần vì mình bận học, một phần vì mình ở quá xa (ở tận An Giang), mình mong rằng một ngày nào đó mình sẽ trực tiếp gặp mặt, trò chuyện cùng tất cả mọi người, mong rằng Việt Nam sẽ sớm có trường đại học dạy thiên văn, đến lúc đó mọi người sẽ có điều kiện hơn để đi sâu vào việc khám phá bầu trời, đến lúc đó diễn đàn ta sẽ là diễn đàn chuyên nghiệp chứ không phài là nghiệp dư nữa.
Nhân diệp sinh nhật lần thứ hai nay mình chúc tất cả mọi người đều vui vẻ, hạnh phúc, chúc HAAC sẽ ngày càng phát triển và vững mạnh............
DragonStar is offline  
Có 4 thành viên gởi lời cảm ơn đến DragonStar cho bài viết hữu ích này.
chomthienxung (15-05-2009), nior (05-06-2009), ORION (14-05-2009), skypopu (10-05-2009)
Cũ 14-05-2009   #25
DYNAMIC

Cám ơn: 120
Được cám ơn 46 lần trong 29 bài viết
DYNAMIC Đang đóng góp cho diễn đàn

Vậy là đã gần nửa năm, kể từ ngày em biết đến HAAC. Nghĩ lại thì cũng rất tình cờ thôi, đó là em ngẫu nhiên đọc được của bác Việt kính lúp bên TNTP về chiếc kính thiên văn phản xạ của bạn Lê Quang, lúc đó em khá ngưỡng mộ bạn ấy, nên cũng tò mò vào trang web vietastro.org nhưng cũng chưa có ý định gắn bó lâu dài, về sau nhờ 1 ng bạn dụ dỗ, dụ hoài dụ hoài cuối cùng thì em cũng thật sự cảm nhận sâu sắc khát khao được nhìn thấy và tìm hiểu các hành tinh trong hệ mặt trời và cả những vì sao (ngày xưa thì em thích điện tử và máy tính nhất và cũng ao ước dc vào BK, làm kĩ sư ^^). Bây giờ mới thấy thiên văn thật gần gũi (ko như lúc trc mình vẫn nghĩ) nên còn chần chừ gì nữa mà ko lao vào ^^.

Kế tiếp, em chạy xe đạp đi mua mấy thứ làm kính thiên văn, nhưng trong lúc đang đo tiêu cự thì... vỡ mất cái vật kính, mà tiệm bán kính cách xa nhà cả 6, 7 cây số... => em bỏ xó tới giờ luôn, một phần cũng bận quá, nên ko làm nữa, hè sẽ continue working.

Then, em có 1 cuộc off đầu tiên với clb về việc thảo luận về công nghệ vũ trụ, ng đầu tiên em nhìn thấy là anh Tuấn (thú thật là em hơi ngại khi phải hòa nhập vào 1 môi trường mới, thêm nữa là cũng vì hôm ấy mà suốt đêm em trằn trọc ko ngủ dc), hôm đấy em còn ngại nên ít nói chuyện, sr các anh chị thông cảm cho em^^.

Gần đây nhất là lần off đêm thiên văn 4/4, quả thực rất vui, và gặp dc nhiều anh chị hơn nữa. Thật sự em càng ngày càng yêu HAAC, đây ko chỉ là nơi cho mọi ng kiến thức, mà còn là môi trường giao lưu hết sức gần gũi giữa ng với ng, ko phân biệt tuổi tác, thậm chí còn có nhiều anh chị rất vui tính và rất xì tin (như anh siêu nhân này, cả anh nhân sư nữa ^^), hơn nữa còn có chị Helene, em rất quý chị, chị Hạ, chị Phúc đồng hương với em ^^, chị Trang cũng rất nhiệt tình. Cảm ơn các anh chị rất nhiều ^^

CHÚC CHO HAAC NGÀY CÀNG PHÁT TRIỂN ĐỂ ĐƯA THIÊN VĂN ĐẾN VỚI MỌI NGƯỜI!
nior (05-06-2009), ORION (14-05-2009)
Cũ 14-05-2009   #26
nior

Cám ơn: 690
Được cám ơn 551 lần trong 177 bài viết
nior Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi binhminh_py Xem bài viết
cái này mình đồng ý với khải nè,ngưỡng mộ nhất là chú thủy và cảm ơn nhất là anh nior,sau này làm ra tiền thì đi vũng rô chơi một chuyến ha anh nior đi câu cá cho biết cái lưởi câu nó mất như thế nào.
ĐỂ trở thành thành viên của HAAC cũng một thời khá là.....lúc đó học 11 vào google chơi thôi bấm chữ thiên văn nó ra mấy cái kính nên thích và bắt đầu lao vào tiềm hiểu thế là gặp HAAC,lúc đó ngày nào cũng lên diễn đàn chơi hết bất kể trời nắng hay mưa,mà nhớ những ngày trời mưa thì đi đọc bài mọi người viết thì cười không chịu nỗi luôn (vì mấy ảnh viết vui lắm )
Trong thời kì khũng hoảng là những lúc diễn đàn bị hỏng không vào đc trong người mình cứ thấy sao sao ấy khó chịu bức rức
sau mấy tháng làm thành viên của diển đàn thì mình mới làm đình làm đám trên diển đàn với những bài viết có hể nói là gây sốc,điển hình như "chuyện tình thiên văn " .
và một người chắc không bao giờ quên là anh nior rôi ảnh khuyên mình về chuyện học rất nhiều và những vấn đề về cuộc sống nhờ thế mà tình hình học tập của mình cải thiên rất nhiều nói ra sợ mọi người cười,nhưng mình vẫn cứ nói "tình hình là lúc trước chưa gặp nior thì mình chơi không biết ngày đêm với mấy trò game mới nhất khi games online phát triển,bỏ không học hành số ngày nghĩ của mình thì trời ơi...và khi post bài xin mọi người một lời khuyên phải làm sao làm thế nào để thoát khỏi mấy cái trò đó và học 12 rồi phải làm sao,thế là mọi người nhiệt tình quá trời luôn,nên mình đã hứa quyết tâm của một người con của HAAC nên mình quyết tâm bỏ game,giờ còn mấy cái nick vo lam 2 ai cần pmm vơi mình. tặng luôn ,và sau khi gặp và chat với anh nior thì nghe từ ngọt nhạt đến nhưng lời mắn thì cũng hiểu ra haha người ta nói "thương cho roi cho vọt mà".và sau này thi có rớt đại học thì cũng bị ông nior ổng quánh hà.
và bây giờ đang tính 1 kế hoạch lớn trên diển đàn hahha hi vọng là thành công
cảm ơn thank HAAC và nior (chừng em vào sài gòn đừng có mà thương cho roi cho vọt,ghet cho ngọt cho bùi nha anh nior)
Thực sự thì nếu em thay đổi được thói quen và có suy nghĩ chín chắn hơn thì người được hưởng lợi nhất chính là bản thân em thôi! Mọi thứ đều có thể thay đổi. Điều quan trọng là mình đã tìm được 1 điểm tựa để mà hi vọng , để mà phấn đấu, như em đã có 1 điểm tựa là HAAC . Anh tin các anh em trong HAAC luôn sẵn lòng giúp đỡ các thành viên trong hội, cho nên các thành viên cứ thoải mái mà trình bày những khó khăn, tức khắc mình sẽ giải quyết được những vấn đề mà bản thân chưa tự giải quyết được. Anh nhớ có 1 câu danh ngôn đại ý nói rằng: " Hãy bước đi, sẽ có lối; hãy gõ, cửa sẽ mở!". Tất cả các thành viên cùng góp sức xây dựng HAAC hen! Tương lai các anh em ta tốt đẹp sẽ giúp HAAC phát triển bền vững hơn!

http://www.youtube.com/watch?v=fS_PfnZz8rs

nior is offline  
Có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến nior cho bài viết hữu ích này.
anhcos (14-05-2009), binhminh_py (15-05-2009)
Cũ 19-05-2009   #27
fairydream

Thời trước khi thành lập CLB, fairy thường xuyên hoạt động trên mọi diễn đàn có dính đến chữ thiên văn, ban đầu chỉ với ý định mong muốn kết bạn vì biết rằng còn có rất nhiều người cùng sở thích giống mình.

Ý tưởng thành lập CLB thật ra người đầu tiên có hoài bão là luna, thời điểm gặp luna, fairydream chỉ là kẻ muốn tìm kiếm những người giống mình và mong muốn tạo thành một cộng đồng mà thôi, việc nghĩ đến một tổ chức 1 CLB hoạt động có qui củ mà luna mong ước, fairy không hào hứng lắm vì luôn lo lắng không sớm thì muộn nó cũng tan rã hoặc hoạt động trật "đường ray" như chính CLB thiên văn TTVNOL, CLB thiên văn đầu tiên ở VN mà fairy tham gia.
Thời điểm năm 2004, fairy, luna và một số bạn trẻ ở trường ĐH KHTN đã từng thành lập CLB nhưng nó nhanh chóng tan rã vì CLB dựa trên những thành viên trường KHTN mà nhu cầu lập CLB thiên văn đối với các bạn đơn thuần là mong muốn trao đổi để hiểu thêm về một môn phải bị học.

Người yêu thiên văn, tâm huyết với thiên văn thì có nhiều nhưng quan trọng là có được những người có tâm huyết theo kiểu đặc biệt, họ mong muốn có được một cộng đồng như mình, và "máu me" trong việc kêu gọi mọi người đến với nhau kết thành một khối. Quan trọng hơn nữa là phải có người có đầu óc tổ chức và định hướng của CLB phải rõ ràng.

Fairy trong giai đoạn này chỉ đơn thuần là một người liên kết mọi người với nhau mà thôi.
Chỉ đến khi gặp anh Thủy, anh Vũ Anh... thì ý tưởng thành lập CLB mới rõ ràng. Mặc dù trước đó CLB đã có nhiều thành viên thật sự yêu thiên văn như: Orion, Kaluza...

Có thể nói CLB thành lập vào năm 2007 nhưng trước đó từ năm 2004 đã có một cộng đồng yêu thiên văn tại TP.HCM thường xuyên giữ liên lạc với nhau. Thời điểm 2007 là thời điểm có được những con người thật sự mong muốn cần thiết phải thành lập CLB. Rất nhiều buổi các anh em ngồi lại với nhau : Anh Thủy, anh Vũ Anh, fairy, luna và cả Phong (một thành viên cũ của CLB)... Bản tôn chỉ mục đích trong hoạt động của CLB đã ra đời với sự thảo luận hết sức nghiêm túc của mọi người, thậm chí có cả bất đồng nữa ^^.

Hiện nay mỗi khi đọc lại bản tôn chỉ mục đích fairy cảm thấy CLB đang hoạt động đúng đường ray đã vạch ra từ trước.

Việc mọi người bầu fairy làm chủ nhiệm CLB thời điểm 2007 phần lớn là mọi người biết đến nhau qua fairy, lúc này giữ vai trò như người thông tin liên lạc. Đó là một gánh nặng, trong khi bóng ma ám ảnh về sự tan rã của các CLB trước đó cứ như ở trước mắt. Nhưng có một điều khác biệt ở CLB mình mà ở các CLB khác không có được, đó là sự làm việc tập thể, mỗi người cùng chung tay xây dựng CLB, dẫu chắc chắn trong một số việc sẽ có bất đồng nảy sinh, nhưng cuối cùng chúng ta đều đưa ra được thống nhất chung trong các hoạt động của CLB.

Mỗi người trong ban chủ nhiệm CLB, mỗi thành viên tâm huyết đều đóng góp quan trọng không kém chủ nhiệm CLB, đó là điều khiến chúng ta đạt được những kết quả nhất định trong 2 năm qua.
-------
Để nhìn lại chặng đường đã qua của CLB các bạn có thể tham khảo các chủ đề trao đổi, thông báo về hoạt động của nhóm thiên văn Tp.HCM sau này là HAAC trên các forum khác. Thời chưa có forum vietastro mỗi khi có hoạt động gì là fairy phải đi thông báo trên tất cả các diễn đàn mà anh em mình có tham gia ^^. "Hậu quả" của thời gian này là fairy hiện nay còn giữ nick mod của 3 diễn đàn ttvnol, olympiavn, và vatlyvietnam ^^

ttvnol: nơi fairy gặp luna, orion, anh Thủy... đây
http://ttvnol.com/forum/thienvanhoc/887865/trang-1.ttvn
olympiavn: nơi fairy gặp kaluza, helene...
http://www.olympiavn.org/forum/index.php?topic=198.0
vatlyvietnam: nơi gặp bác sym...
http://physvn.org/forum/forumdisplay.php?f=5

------
Đọc các bạn sẽ thấy trước đó nhóm định lấy tên CLB là HAC chứ không phải là HAAC. Chữ Amateur vì sao thêm vào ^^ Bạn nào có thắc mắc hỏi thì mình sẽ trả lời
Trong các link có bài viết thông báo cho VACA - CLB thiên văn trẻ Việt Nam nữa... Nếu bạn nào có thắc bắc thì mình sẽ trả lời riêng nhé ^^.

thay đổi nội dung bởi: fairydream, 19-05-2009 lúc 06:10 PM
fairydream is offline  
Có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến fairydream cho bài viết hữu ích này.
anakin323 (19-05-2009), haianh_zeee (19-05-2009), nior (19-05-2009)
Cũ 19-05-2009   #28
haianh_zeee

Cám ơn: 496
Được cám ơn 343 lần trong 231 bài viết
haianh_zeee Đang đóng góp cho diễn đàn

Thật xúc động và đấy tính mạo hiểm
Nhưng mạo hiểm thì mới thành công đc ! Hãy cùngnn hau cúi đầu tưởng niệm ngày mà có 2 ý nghĩa:
1/ Ngày Bác Hồ vị lãnh tụ kính yêu của chúng ta trong tim mọi người từ dân 6x đến dân 9x.
2/ Ngày kô thể nào wên những người đã đổ mồ hôi và lòng đam mê nhiệt huyết thiên văn để có đc 4r HAAC như bây giờ để đất nước ngày càng giàu mạnh mà Bác Hồ kính yêu cảu mọi người đã bảo vệ và xây dựng nó.

19/5/1890-19/5/2009 và 19/5/2007-19/5/2009 muôn năm, muôn năm, muôn năm.
Cũ 19-05-2009   #29
fairydream

2 năm trước
Trích:
Đúng là thời tiết không biết đâu mà lần . Chiều tối nay trời lại trong vắt .
Đi ngang qua Nhà Thi Đấu Phú Thọ, mình thử ghé vào xem thử. Một địa điểm quan sát quá tuyệt. ! Toàn bộ chân trời phía Tây trải dài đến phía nam không bị 1 vật cản nào vì đó là bãi đất trống của trường đua. Phía Đông là đường Lý thường Kiệt, nhưng trên cao cũng quan sát được tốt. Chỉ có phía Bắc là bị che bởi nhà thi đấu.
Địa điểm này, hôm nay mình quan sát được tất cả các chòm hướng Tây : Song Tử, Đại Khuyển, Tiểu Khuyển, Sư Tử... Sao Kim, Sao Thổ... các chòm hướng nam : Thập tự, Nhân Mã ... Hướng Đông gần thiên đỉnh : Virgo, Rắn Biển, Con Quạ... Phía bắc chòm Đại Hùng. Quá lý tưởng.
-------------------------------------------------------------------------------

Vì vậy đây xem như là thông báo chính thức, mọi việc chỉ còn phụ thuộc vào ông trời mà có thể thay đổi vào giờ chót.

Thông báo chính thức về buổi offline tối thứ 7 19-5

CLB TVH nghiệp dư TPHCM sẽ tổ chức offline thảo luận về định hướng của CLB + Quan sát thiên văn.

+Thời gian tập hợp: 18:30 chiều thứ 7 19-5-2007 .
+Địa điểm : Khu vực nhà thi Đấu Phú Thọ . Cổng đối diện ngân hàng Agribank (Ngân Hàng Nông Nghiệp). Đường Lý Thường Kiệt

Nội dung offline.
+ Quan sát trong điểm : sao Kim, trăng lưỡi liềm, sao Thổ...
- Các chòm sao : Song Tử, Sư Tử, Đại Hùng,Nhân Mã, Nam Thập ....
- Các cụm sao mờ ở gần chòm Nam thập...
+ Thảo luận về định hướng hoạt động của CLB , các hoạt động đang tiến hành: in áo CLB, làm kính thiên văn...
---------------------------------------------------------------------------

Vì nội dung quan sát phụ thuộc vào thời tiết nên nếu có diễn biến xấu sẽ có thông báo thay đổi vào thứ 6. Mong các bạn chú ý theo dõi trên mail, YM và diễn đàn.

Lần này offline trong thành phố với thời gian không quá trễ nên mong nhiều bạn "vì ngại" xa với lần trước sẽ tham gia góp mặt .
Ngày 19/5/2009 chỉ đơn thuần là một ngày thứ 7 đẹp trời, một buổi offline của CLB để bầu ra ban chủ nhiệm, buổi chính thức ra mắt CLB. Ai biết đâu vô tình nó lại là ngày sinh nhật Bác, lại càng dễ nhớ ^^.

Cũng khoảng giờ này 2 năm trước tại sân Phú Thọ, gần 20 người yêu thiên văn...

Fairy đang chỉ chòm Gấu lớn cho mọi người nè

Anh Vũ Anh đang tập hợp anh em

Giờ mới nhận ra từ ngày đó ntqd đã tham gia.

Lúc đó CLB chỉ có 2 kính chủ lực phản xạ F70076 tàu, 1 của fairy và 1 của bác sym.
Cũ 19-05-2009   #30
nguyentrandai
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 2
Được cám ơn 11 lần trong 10 bài viết
nguyentrandai Đang đóng góp cho diễn đàn

Em đến với thiên văn cũng thật tình cờ:
Chuyện là thế này: 1 buổi tối bầu trời đầy sao ở KTX trường, mấy thằng bạn nhìn lên trời hỏi: "sao qua' trời mà không bít chòm nào ra chòm nào", thế là em mới mạnh miệng bảo, cứ từ từ để tao lên google search cho rùi chỉ tụi bay, nói là làm liền vào google search thì thấy dc HAAC, vào đọc say mê thì cuối cùng cũng tìm ra dc cách xác định các chòm sao trên trời, và thú vị nhất là bik dc cái phần mềm Stellarium cài trên máy tính, thế là vội down gấp về cài vào laptop và đem ra thực hành. Thế là từ đó ngày nào mình cũng vào HAAC để theo dõi các bài viết và đã làm wen dc với anh Thiên (Skypopu) . Rùi đâm ra nghiện lun mấy cái kính. Quyết định nhịn ăn nhịn uống tậu 1 cái kính phản xạ F90076, lặn lội chạy lên Tp mua về rùi chĩ chờ tối để sử dụng thôi mà MR Sky hem có thương ji` hết, suốt 1 tuần liền mưa và mây không, không thấy sao trăng đâu hết, thế là wa tuần thì trời trong và sáng, đành xách kính ra nhìn, thật không phãi dễ ăn tí nào, đổ mồ hôi mẹ mồ hôi con mà mới nhìn dc chị Hằng. Rùi quyết định lên TP xem các kính của các anh chị ra sao và.........
Thế là vào 1 ngày đẹp trời mình đã quyết định lặn lội từ Vũng Tàu lên TP để tham gia Offline, mình còn nhớ rõ là ngày 08/03/2009. Hôm đó sáng mình chạy wa Lý Chính Thắng để nghe nói về dự án vệ tinh nhân tạo. chìu tối thì dc wa nhà anh chủ nhiệm wan sát thiên văn, lần đầu tiên dc nhìn sao thổ mới tuyệt làm sao, còn về anh em trong CLB thì ai cũng nhiệt tình, Đặc biệt là Anh Tuấn, và anh Dũng (Nior), nói chung là 1 buổi off thành công.
nior (19-05-2009)
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn