Mừng giáng sinh 2011 an lành

Trở lại   Diễn đàn CLB Thiên Văn Học Nghiệp Dư TP.HCM | Diễn đàn HAAC > Kết nối cộng đồng > Bạn và thiên văn

Bạn và thiên văn Bạn yêu thiên văn như thế nào?

THÔNG TIN MỚI NHẤT

Giao lưu với GS Trịnh Xuân Thuận tại TP.HCM

Clip quan sát bầu trời tháng 12

Gửi tên mình lên vũ trụ cùng vệ tinh F1

Ðề tài đã khoá

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 19-05-2009   #31
MinhDang
Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Cám ơn: 625
Được cám ơn 80 lần trong 65 bài viết
MinhDang Đang đóng góp cho diễn đàn
Ðề: Kể chuyện Chúng Ta và HAAC (topic mừng sinh nhật lần thứ 2 của HAAC)

MD đến với web vietastro.org tình cờ lắm...
Nhớ lại hồi đó đua đòi làm tên lửa nước ... lên google "sợt" cách làm ... lang thang 1 hồi lạc vô vietastro.org...mới đầu chỉ xem cái cách làm tên lửa nước.. cũng bon chen làm thành viên ... sao đó cã mấy tháng trời ... rồi sao đó .. mùa mưa sao băng năm rồi nhờ đọc báo thanh niên ... MD quay lại diễn đàn để theo dõi tin tức .... sao vài tháng MD thấy thiên văn rất hay rất bổ ít ...
Ngày 4/4 ngày đầu tiên MD họp off với HAAC .. vui làm sao ... buổi tối hôm đó trong hội trường ... mình chã bít ai là ai .. toàn đi với Huy (thienvanlatatca và chomthienxung) Tới anh Đạt (MhermexX) ( gặp từ hồi ở nhà anh Tuấn kìa )...
Ấn tượng nhất là anh Tuấn (không biết phải tại tô hủ tiếu ko ta, anh Tuấn hết mình vì HAAC, giúp đở những mem mới rất nhiều)... chã biết nói gì hơn ... (tại dở văn quá mà)
Mọi người của của clb thì ai cũng nhiệt tình ... ()
Chúc mừng sn HAAC

MinhDang is offline  
Cũ 20-05-2009   #32
MhermexX
Trưởng ban Online HAAC

Cám ơn: 892
Được cám ơn 474 lần trong 225 bài viết
MhermexX Đang đóng góp cho diễn đàn

Yêu thiên văn cũng từ lâu rồi thì phải nhưng mà hok nhớ từ khi nào! Nhưng nhớ là: mẹ mình dạy lý cấp 2 lúc đó học cấp 1 có đọc một cuốn sách lý của mẹ thấy cái kính hay hay bảo mẹ chỉ làm nhưng mẹ bảo ..... chịu (hok bik chịu là chịu thế nào =.="). Thế là từ đó chỉ biết nghĩ tới nó như một thứ "xa xỉ" T.T! Nhưng chưa dừng ở đó, lên tới năm lớp 8 thì được trường đưa ra huyện học ("khoe!") thế là có cơ hội để làm cái kính-->kiến thức thì đã được học ở năm lớp 7 nhưng chưa có cơ hội để làm vì chưa đi xa được. Những hôm học ngoài huyện rất xa đi xe đạp cũng 4 cây số nhưng..... vẫn đi thêm cỡ 5 cây nữa để đi mua kính mua ống (lúc đó còn mua hóa chất để về thí nghiệm hóa học vui nữa nhưng được một lâu thì bị baba mama tịch thu vì axit đổ vào tay lột nguyên một miếng da lun >.,<!). Không ngờ con người khi yêu thiên văn lại khùng đến vậy? Nghĩ lại lúc đó quãng đường đó rất xa so với một đứa trẻ lớp 8 (thật ra bất đắc dĩ lắm mẹ mới cho đi học xa vậy >..<!). Đó là câu chuyện cái kính thiên văn đầu tiên mà hermex tự làm nhưng nó gặp vấn đề về quang sai, độ chính xác , với lại chỉ được như cái ống nhòm xa thui (gà mà ^^)
Đến cái kính thứ 2 thì lên tới năm 12 (cũng khìn khìn- năm thi mà >..<!) bỏ ra cả tuần để mua kính, mua ống, bị la (chả sao cả^^) cất công mài từng chi tiết nhỏ..... chài. Giờ chiến tích đó vẫn còn lưu giữ nơi quê nhà.
Hok bik CLB mình có nhiều người khìn cỡ đó hok nữa---> chắc nhiều lắm ^^

MhermexX is offline  
Cũ 04-06-2009   #33
cong_chua_ech
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 0
Được cám ơn 218 lần trong 132 bài viết
cong_chua_ech Đang đóng góp cho diễn đàn

Hôm nay em kể cho anh về những người bạn của em nhé. Không phải là 2 đứa mà anh đã biết rồi đâu mà là những người bạn mới mà em tình cờ gặp được và tình cờ trở nên thân thiết, những người bạn của em ở HAAC.
Trước đây em lúc nào cũng cô đơn. Em kể với anh rằng em thích những thứ vững chãi như cây, mênh mông như đại dương, trường tồn như đất, bí ẩn như vũ trụ… Nhưng em ko kể với anh về những buổi chiều chỉ ngồi yên lặng ngắm nhìn những đám mây, những đêm mùa hè một mình dưới bầu trời đầy sao, mơ giấc mơ được bay lên cùng những cơn gió và hái những vì sao đêm. Tuổi thơ của em đầy ắp những buổi chiều, những đêm è như vậy đó. Em kể với anh mơ ước trở thành nhà hải dương học nhưng không nói với anh về mơ ước được ngắm nhìn trái đất từ xa tít trên cao…
Luôn có những giấc mơ em giữ kín cho riêng mình cho đến khi em gặp những người xa lạ nhưng có chung một giấc mơ về bầu trời cao rộng ngoài kia.
Anh à, có bao giờ anh ngắm nhìn bầu trời đêm và thấy rằng mình nhỏ bé biết chừng nào? Có bao giờ anh ngước nhìn lên và nhận ra những phiền muộn lo toan thường ngày đã tan biến trước sự bao la của vũ trụ? Có bao giờ anh ngắm nhìn những ngôi sao và đọc trong đó câu chuyện từ thời khai thiên lập địa? Những ngôi sao không chỉ ghi lại lịch sử mà nó chính là lịch sử, lịch sử của loài người, lịch sử của vũ trụ…
Cùng với những người bạn mới, em không chỉ chia sẻ một giấc mơ mà còn được gặp những con người với những câu chuyện, những tính cách khiến em phải thán phục. Đó là anh Thủy với câu chuyện về chiếc kính phản xạ tự chế đầu tiên ở VN để nhìn xa hơn, sâu hơn vào vũ trụ. Đó là anh Thư với mơ ước về vệ tinh của VN (ko phải là vệ tinh mua được đầu tiên) trên quỹ đạo. Đó là chị Loan, anh Tuấn với niềm say mê khám phá và mong muốn chia sẻ niềm đam mê đã tập hợp và liên kết mọi người. Đó là anh Tuấn Anh. anh Nguyên, anh Dũng, chị Hạ, Đôn, Huấn, Phương Huỳnh, Dinh, Thiên, Phúc, Trang, Hải Anh, Long… cũng nhiều người khác nữa. Những người với những câu chuyện của riêng mình đã tập hợp lại cùng giúp nhau nuôi dưỡng và theo đuổi giấc mơ.
Anh ạ, có thể một ngày nào đó em sẽ thôi không ngắm nhìn bầu trời nữa nhưng sự bình yên khi nằm dưới bầu trời đầy sao, lắng nghe câu chuyện từ những người bạn mới và chờ đợi những ngôi sao băng, em sẽ luôn ghi nhớ. Em cũng sẽ luôn nhớ tặng anh ngôi sao băng đầu tiên mỗi mùa Geminid.
Tặng anh và tặng HAAC tròn 2 tuổi
cong_chua_ech is offline  
Có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến cong_chua_ech cho bài viết hữu ích này.
helene (04-06-2009), nior (05-06-2009)
Cũ 04-06-2009   #34
helene
Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Cám ơn: 223
Được cám ơn 30 lần trong 22 bài viết
helene Đang đóng góp cho diễn đàn

Bài viết thật hay chị Phúc ah, mặc dù yêu thiên văn lắm, nhưng khi đọc bài này thì em lại càng yêu yêu thiên văn hơn nữa... Vì giờ đây em biết tình yêu đó của mình đã được rất nhiều bạn bè, anh chị em cùng chia sẻ.
Cám ơn chị, cám ơn mọi người!!!
*_^
nior (05-06-2009)
Cũ 05-06-2009   #35
galaxy_308
Quản Lý Chuyên Mục

Cám ơn: 197
Được cám ơn 173 lần trong 81 bài viết
galaxy_308 Đang đóng góp cho diễn đàn

bầu trời sao đối với mình là cả một bầu trời kỉ niệm, kỉ niệm từ hồi lớp 1 lớp 2 đi bắt còng ngoài biển lúc nửa đêm, bầu trời sao lúc ấy là cái gì đó sáng sáng,lấp lánh và rất dễ thương nhưng nhìn lên thì mỏi cổ kinh khủng. Rồi đến hè năm lớp 2 mình đọc được 1 cuốn sách nhỏ dành cho thiếu nhi nói về du hành vũ trụ, mình đã rất ghiền nó, ghiền đến nỗi bây giờ vẫn còn giữ cuốn sách đó,và mỗi khi nhìn thấy mấy cái kẹp sách giờ đã bị hoen rỉ cả rồi mình mới chợt nhận ra là thiên văn đã làm bạn với mình từ rất lâu rồi^^.
Những lúc ngắm sao là đều là những lúc mình đang có tâm trạng, thường là đang rất buồn, buồn đến mức không thể chịu đựng nổi và cũng ko thể nói ra cùng với ai, ngắm sao là cách để mình đối diện với bản thân và tự vượt qua nỗi buồn đó, nhìn lên bầu trời tự nhiên thấy mình thật nhỏ bé, nỗi buồn của mình cũng thật nhỏ bé và nó cũng sẽ chẳng là gì nữa nếu mình biết cách vượt qua. Nhưng mọi người biết không, người ta nói những người cô đơn mới thích ngắm sao, sự thật là những lúc ngắm sao mình cũng thấy trống trải lắm, thấy như mình đang đơn độc. Nhưng đó là chuyện của lúc trước, từ khi mình tham gia HAAC, mỗi lần ngắm sao băng hay ngăm nguyệt thực mình lại có cảm giác xung quanh mình có rất nhiều bạn bè, ở khắp mọi miền đất nước, họ cũng đang ngắm nhìn bầu trời, bầu trời sao của chung mọi con người có lòng với thiên văn, những kỉ niệm lúc nửa đêm leo mái nhà ngắm sao chắc ko thể nào quên được đối với 1 đứa con gái như mình^^, bây giờ mình đã tìm được những người bạn, những người bạn chưa biết mặt thậm chí cũng chẳng biết tên, nhưng mà vui lắm, sẽ nhớ nhiều lắm những buổi leo mái nhà như vậy...

phải lòng Biển suốt đời..."

http://binhdinhffc.com/diendan
galaxy_308 is offline  
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến galaxy_308 cho bài viết hữu ích này.
nior (05-06-2009)
Cũ 16-02-2010   #36
zzzgamozzz
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 46
Được cám ơn 5 lần trong 5 bài viết
zzzgamozzz Đang đóng góp cho diễn đàn

em thik' anh Khanhhn nhất
ghét anh Tuấn nhất
hehe

zzzgamozzz is offline  
Ðề tài đã khoá

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn