Mừng giáng sinh 2011 an lành

Trở lại   Diễn đàn CLB Thiên Văn Học Nghiệp Dư TP.HCM | Diễn đàn HAAC > Dự án thiên văn > CLB Tên lửa nước

THÔNG TIN MỚI NHẤT

Giao lưu với GS Trịnh Xuân Thuận tại TP.HCM

Clip quan sát bầu trời tháng 12

Gửi tên mình lên vũ trụ cùng vệ tinh F1

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 05-12-2007   #1
chuchuotchit
Khách

Lightbulb Giải đáp thắc mắc Tên Lửa Nước

Thân chào những người đam mê yên lửa nước!

Vừa qua mình vừa thành công tên lửa đôi bay rất cao và xa nữa.Cũng với mô hình cũ như bạn Long đưa lên diễn đàn như mọi người đã thấy nhưng cải tiến thêm rất nhiều.Sau đây là 1 số cải tiến và kinh nghiệm của riêng mình cùng chia sẽ với mọi người:
Mình sẽ chia ra từng phần nhỏ cho dể hiểu nhé

* DÀN PHÓNG:

- Ở mô hình cũ thay vì chúng ta làm từ ống nhựa có D=21mm thì mô hình này chúng ta làm ống có D=34mm để ta có 1 áp suất khí lớn(nhớ ống loại tốt đấy nhé,,như ống nhựa Bình Minh chẳng hạn,vì nó có độ chuẩn xác cao, và rất bền)

* THANH PHÓNG:

- Ở mô hình cũ thanh phóng của chúng ta chỉ cao khoảng 40-50cm,thì ở đây mình làm thanh phóng cao từ 1m => 1,2m, ngoài người bơm hơi là để tiện cho người giữ và định hướng tên lửa đc dễ dàng

* TÊN LỬA ĐÔI:

- Yêu cầu phải là chai nước của những nhãn hiệu có tiếng như: Lavi,Cocacola,Pepsi,Joy (của Cocacola) những chai nước khoáng dõm rất mỏng,chịu áp suất kém và dễ bị nổ(tuy ko nguy hiểm gì chỉ mất công thôi)

Cách làm: -chọn 2 chai nhựa cùng nhãn hiệu
- khoét dưới đáy 2 chai nhựa 1 lỗ có D= 25mm => 30mm(lớn hơn thanh phóng 1 chút thôi,đừng lớn quá nhé)
- nối 2 đáy chai lại với nhau bằng keo dán kính(ở tiệm kính có nhiều keo loại này), tiếp đến chờ cho keo tương đối khô chúng ta tiếp tục trám bên ngoài chổ nối cho thật kín(tuyệt đối ko để hở)
- Khi keo tại mối nối đã khô chúng ta tiếp tục dùng keo trong bản rộng quấn quanh thân chai vài lớp nữa để tăng sức chịu lực nén của chai(chú ý chỉ quấn keo phần chứa không khí thôi,phần chứa nước ko cần quấn keo.Ví dụ tên lửa đôi này chúng ta đổ vào từ 700cc =>1000cc(1 lít), chúng ta quấn keo từ mức nuớc này trở lên thôi.Vì sao chúng ta lại gia cố kỹ đến vậy? là để chịu 1 áp suất khí nén 4kg/cm2 hoặc 60PSi.

*Ở đầu tên lửa(chổ nắp chai): quấn 1 vòng đất sét cỡ bằng ngón tay tránh tên lửa bị lạng,sau đó dùng keo quấn bịt lại(ko thể thiếu phần này đấy)
* Cánh tên lửa: theo kinh nghiệm của mình các bạn nên làm cánh dài và bản hẹp,nếu làm bản lớn mà ko may dán bị lệch ít thôi cũng đủ ảnh hưởng rất lớn đến đường bay của tên lửa,tên lửa ko còn chính xác...Bạn phải dán cánh thật chính xác và phải thật song song nhất mà bạn có thể,Chiều dài cánh từ 20=>22cm,,bản rộng từ 6=>7cm...Phần cạnh trên cắt đi 1 góc 45 độ

*ỐNG BƠM HƠI:dùng bơm bằng chân có đồng hồ đo độ nén(bộ phận này phải có)cũng đc,nhưng tốt nhất các bạn nên dùng 1 cái bơm hơi bằng tay,bơm này tạo hơi rất nhanh và bền hơn,vì bơm bằng tay nên cảm nhận độ nén cũng tốt hơn bơm bằng chân.Để gắn đồng hồ rời bạn cắt đôi ống hơi của bơm sau đó mua 1 cái đồng hồ rời(loại nhỏ thôi,5 hay 10 kg/cm2 gì đó,,,) gắn vào giữa đoạn ống vừa cắt,gắn cho thật chặt đấy nhé
MỘT SỐ LƯU Ý:
- Khi dùng keo làm dàn phóng nhớ mua keo loại tốt,bôi nhiều nhiều keo 1 tý và phải đều.khi gắn phải gắn cho thật chặt.Tuyệt đối kín,ko để bị hở
- Trên thanh phóng (nơi tiếp giáp với cổ chai) có thể vặn ra đc, phần này rất dễ bị hở,để cho kín hơn bạn dùng băng keo non quấn 1 số vòng trc khi vặn ráp vào(băng keo này co bán rất nhiều ở các cửa hàng kim khí điện máy)
- Phần thanh phóng(phần đưa vào bên trong tên lửa) phải có độ dài gần bằng tên lửa,ngắn hơm tên lửa khoảng từ 2=>3cm thôi,ko nên ngắn quá,,,vd:tên lửa đôi có độ dài 65cm thì thanh này phải là 62cm
Để thanh phóng và miệng chai khít với nhau ban nên dùng keo trong có bản rộng 2cm quấn quanh đến khi gắn miệng chai vào thấy thật khít là đc
- Phần van: nên dùng van xe máy,thường lấy trong các ruột xe máy bỏ đi nhưng van còn xài đc,Chú ý khi cắt van ra khỏi ruột xe nhớ chừa lại phần cao su quanh chân van
+khoét 1 lỗ nhỏ trên nắp ống nhựa(d=34mm) bằng đầu van, bắt trực tiếp vào nắp nhựa(tương tự cách gắn van vào vành xe của những chiếc xe máy ko xài ruột xe),phải có ron cao su bên trong và bên ngoài trước khi vặn ốc vào.vặn thật kỹ,thật chắc chắn mới lắp vào dàn phóng
*Để tên lửa bay xa nhất bạn nên cho tên lửa bay 1 góc 25=>30độ,bay đẹp 45 độ,,tất nhiên bay cao nhất sẽ là 90 độ
Trên đây là chi tiết tất cả kinh nghiệm của mình,nếu bạn nào chưa rõ thì cứ hỏi mình sẽ trả lời.
VÀ SAU CÙNG HÃY LÀM NHƯ TRÊN, TUYỆT ĐỐI KÍN,PHẢI ĐẠT ĐƯỢC 4KG/Cm2,TÊN LỬA CÁC BẠN SẼ BAY RẤT CAO, RẤT XA,CHÚC CÁC BẠN TỰ TIN TRONG CÁC CUỌC THI SẮP TỚI
Có 10 thành viên gởi lời cảm ơn đến cho bài viết hữu ích này.
anpha_gemini (16-06-2009), babyronaldo (30-01-2010), faragona (28-08-2009), kluxife (01-08-2011), nhockhoaitimhie (18-02-2011), sidien (24-10-2009), thientuong (14-11-2011), xuanhoa (26-07-2008)
Cũ 23-12-2007   #2
huynh_ngoc_long_88
Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Cám ơn: 74
Được cám ơn 130 lần trong 74 bài viết
huynh_ngoc_long_88 Đang đóng góp cho diễn đàn
Talking

Ban CCC thân mến...^^ Cảm ơn vì bạn đã chia sẽ kinh nghiệm, nhưng mình thấy nó có vài chổ không hợp lý lém...:

"* DÀN PHÓNG:

- Ở mô hình cũ thay vì chúng ta làm từ ống nhựa có D=21mm thì mô hình này chúng ta làm ống có D=34mm để ta có 1 áp suất khí lớn(nhớ ống loại tốt đấy nhé,,như ống nhựa Bình Minh chẳng hạn,vì nó có độ chuẩn xác cao, và rất bền)"

=> Nếu làm như vậy thì d của miệng bình sẽ khg vừa (vì chỉ có cỡ khoảng 21mm , trừ trường hợp bạn dùng chai nước suối lại cực lớn 20.000đ/chai). Mặt khác, áp suất mình bơm là bơm vào tên lửa khg phải là dàn phóng. Đây là lỗi của dàn phóng cũ và mình đã có giải pháp khắc phục( sẽ nêu ở Topic sau)

* THANH PHÓNG:

- Ở mô hình cũ thanh phóng của chúng ta chỉ cao khoảng 40-50cm,thì ở đây mình làm thanh phóng cao từ 1m => 1,2m, ngoài người bơm hơi là để tiện cho người giữ và định hướng tên lửa đc dễ dàng

=> Thanh phóng càng cao thì ma sát càng nhiều, năng lượng tiêu hao càng lớn. Chưa kể khi gặp thực tế, tên lửa dính cát, và khi đó sẽ làm trầy thanh phóng, thậm trí những hạt cát sẽ làm cho tên lửa khg bay đc vì ma sát wá lớn. (cái này mình gặp rồi). Vì thế thanh phóng càng ngắn càng tốt...

* TÊN LỬA ĐÔI:

- Yêu cầu phải là chai nước của những nhãn hiệu có tiếng như: Lavi,Cocacola,Pepsi,Joy (của Cocacola) những chai nước khoáng dõm rất mỏng,chịu áp suất kém và dễ bị nổ(tuy ko nguy hiểm gì chỉ mất công thôi)

=> cái này đúng vì chai Pepsi có thể chịu đc đến 90 Pa

Cách làm: -chọn 2 chai nhựa cùng nhãn hiệu
- khoét dưới đáy 2 chai nhựa 1 lỗ có D= 25mm => 30mm(lớn hơn thanh phóng 1 chút thôi,đừng lớn quá nhé)
- nối 2 đáy chai lại với nhau bằng keo dán kính(ở tiệm kính có nhiều keo loại này), tiếp đến chờ cho keo tương đối khô chúng ta tiếp tục trám bên ngoài chổ nối cho thật kín(tuyệt đối ko để hở)
- Khi keo tại mối nối đã khô chúng ta tiếp tục dùng keo trong bản rộng quấn quanh thân chai vài lớp nữa để tăng sức chịu lực nén của chai(chú ý chỉ quấn keo phần chứa không khí thôi,phần chứa nước ko cần quấn keo.Ví dụ tên lửa đôi này chúng ta đổ vào từ 700cc =>1000cc(1 lít), chúng ta quấn keo từ mức nuớc này trở lên thôi.Vì sao chúng ta lại gia cố kỹ đến vậy? là để chịu 1 áp suất khí nén 4kg/cm2 hoặc 60PSi.

=> cái này thì keo dán không ăn thua đâu... Mình đã thử rồi... Thực sự tên lửa sẽ bị xì khí tại các mối hàn bằng keo. ( keo xe đạp thì khg đủ, keo 502 thì wá cứng khi khô, mối cắt thì wá rộng...)

*Ở đầu tên lửa(chổ nắp chai): quấn 1 vòng đất sét cỡ bằng ngón tay tránh tên lửa bị lạng,sau đó dùng keo quấn bịt lại(ko thể thiếu phần này đấy)

* Cánh tên lửa: theo kinh nghiệm của mình các bạn nên làm cánh dài và bản hẹp,nếu làm bản lớn mà ko may dán bị lệch ít thôi cũng đủ ảnh hưởng rất lớn đến đường bay của tên lửa,tên lửa ko còn chính xác...Bạn phải dán cánh thật chính xác và phải thật song song nhất mà bạn có thể,Chiều dài cánh từ 20=>22cm,,bản rộng từ 6=>7cm...Phần cạnh trên cắt đi 1 góc 45 độ

=> Thật ra góc cắt của phần cạnh càng lớn(lớn hơn 50 độ) thì độ xé gió càng cao.

*ỐNG BƠM HƠI:dùng bơm bằng chân có đồng hồ đo độ nén(bộ phận này phải có)cũng đc,nhưng tốt nhất các bạn nên dùng 1 cái bơm hơi bằng tay,bơm này tạo hơi rất nhanh và bền hơn,vì bơm bằng tay nên cảm nhận độ nén cũng tốt hơn bơm bằng chân.Để gắn đồng hồ rời bạn cắt đôi ống hơi của bơm sau đó mua 1 cái đồng hồ rời(loại nhỏ thôi,5 hay 10 kg/cm2 gì đó,,,) gắn vào giữa đoạn ống vừa cắt,gắn cho thật chặt đấy nhé

=> Cái này theo kinh nghiệm thì bằng chân tốt hơn Vì : đạp vừa nhanh, lực vừa mạnh, vì áp suất thực ra đã có đồng hồ đo rồi, thường thì đồng hồ gắn vào ống bơm luôn cho tiện theo dõi...

MỘT SỐ LƯU Ý:
- Khi dùng keo làm dàn phóng nhớ mua keo loại tốt,bôi nhiều nhiều keo 1 tý và phải đều.khi gắn phải gắn cho thật chặt.Tuyệt đối kín,ko để bị hở
- Trên thanh phóng (nơi tiếp giáp với cổ chai) có thể vặn ra đc, phần này rất dễ bị hở,để cho kín hơn bạn dùng băng keo non quấn 1 số vòng trc khi vặn ráp vào(băng keo này co bán rất nhiều ở các cửa hàng kim khí điện máy)

=> Thực sự phần này lượng khí thoát ra là không nhiều... Nếu bạn dùng băng keo non quấn quanh. Khi đã gặp cát (100% khg tránh khỏi) là khỏi bay luôn, nhiều khi dính cả thanh phóng bay lên trời...

- Phần thanh phóng(phần đưa vào bên trong tên lửa) phải có độ dài gần bằng tên lửa,ngắn hơm tên lửa khoảng từ 2=>3cm thôi,ko nên ngắn quá,,,vd:tên lửa đôi có độ dài 65cm thì thanh này phải là 62cm
Để thanh phóng và miệng chai khít với nhau ban nên dùng keo trong có bản rộng 2cm quấn quanh đến khi gắn miệng chai vào thấy thật khít là đc

=> Cái này là thực sự không cần thiết, vì d chai lớn hơn 21mm 1 chút cỡ 0.1mm , còn thanh phóng là 21mm

- Phần van: nên dùng van xe máy,thường lấy trong các ruột xe máy bỏ đi nhưng van còn xài đc,Chú ý khi cắt van ra khỏi ruột xe nhớ chừa lại phần cao su quanh chân van
+khoét 1 lỗ nhỏ trên nắp ống nhựa(d=34mm) bằng đầu van, bắt trực tiếp vào nắp nhựa(tương tự cách gắn van vào vành xe của những chiếc xe máy ko xài ruột xe),phải có ron cao su bên trong và bên ngoài trước khi vặn ốc vào.vặn thật kỹ,thật chắc chắn mới lắp vào dàn phóng
*Để tên lửa bay xa nhất bạn nên cho tên lửa bay 1 góc 25=>30độ,bay đẹp 45 độ,,tất nhiên bay cao nhất sẽ là 90 độ

=> Để tên lửa bay xa nhất là góc 45 độ chứ...

Trên đây là chi tiết tất cả kinh nghiệm của mình,nếu bạn nào chưa rõ thì cứ hỏi mình sẽ trả lời.
VÀ SAU CÙNG HÃY LÀM NHƯ TRÊN, TUYỆT ĐỐI KÍN,PHẢI ĐẠT ĐƯỢC 4KG/Cm2,TÊN LỬA CÁC BẠN SẼ BAY RẤT CAO, RẤT XA,CHÚC CÁC BẠN TỰ TIN TRONG CÁC CUỌC THI SẮP TỚI

Thanks bạn đã chia sẽ ki
nh nghiệm zới anh em...^^:sm (4):

Toán Hoc Muôn Năm - Vật Lý Trường Tồn

CLB THIÊN VĂN NGHIỆP DƯ TP.HCM
(HCMC Amateur Astronomy Club- HAAC)
www.vietastro.org

huynh_ngoc_long_88 is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Có 3 thành viên gởi lời cảm ơn đến huynh_ngoc_long_88 cho bài viết hữu ích này.
anpha_gemini (16-06-2009)
Cũ 23-12-2007   #3
chuchuotchit
Khách

bạn Long à thật sự ko biết phải giải thích với bạn thế nào,tiếc quá vì ko có cơ hội cho bạn xem mô hình, mình ko hề gặp 1 trở ngại gì về thanh phóng cũng như tên lửa,ko bị hở,ko bị ma sát làm cản trở,bay rất hòan hảo,,,,bạn nên xem lại thật kỹ,mình thấy những thắc mắc của bạn rất đơn giản,có thể khắc phục bất cứ lúc nào ví dụ Nếu làm như vậy thì d của miệng bình sẽ khg vừa (vì chỉ có cỡ khoảng 21mm , trừ trường hợp bạn dùng chai nước suối lại cực lớn 20.000đ/chai) bạn ko biết rằng đối với các lọai ống nhựa bạn có thế tăng giảm đầu nối rất dễ dàng,từ ống 90mm mình có thể giảm xuống còn 21m đc mà ,huống chi đây là ống có 34mm à,,,
Có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến cho bài viết hữu ích này.
Cũ 23-12-2007   #4
chuchuotchit
Khách

Thanh phóng càng cao thì ma sát càng nhiều, năng lượng tiêu hao càng lớn. Chưa kể khi gặp thực tế, tên lửa dính cát, và khi đó sẽ làm trầy thanh phóng, thậm trí những hạt cát sẽ làm cho tên lửa khg bay đc vì ma sát wá lớn. (cái này mình gặp rồi). Vì thế thanh phóng càng ngắn càng tốt.,,,rất dễ ,tại sao chúng ta ko dùng loại chai nước khác nhỉ,cứ phải dùng 1 loại chai,,bạn thử dùng chai nuớc Joy của cocacola xem, mình thấy nhiều chai có miệng chai tới gần 22mm,,lớn hơn gần 1mm,mình hỏi bạn với độ lớn như thế thì ma sát nhựa với nhựa liệu có gây cản trở cho bạn chăng?
Cũ 23-12-2007   #5
huynh_ngoc_long_88

"bạn ko biết rằng đối với các lọai ống nhựa bạn có thế tăng giảm đầu nối rất dễ dàng,từ ống 90mm mình có thể giảm xuống còn 21m đc mà ,huống chi đây là ống có 34mm à,,,"

=> hihì cái nì thì thật sự là chưa bít. Thanks vì thông tin này. ^^. Um... nhưng hiện giờ thì dàn phóng cải tiến mới sẽ khg cần sự chuyển đổi đó nữa. Vì cái cũ mắc khuyết điểm, áp suất , nước, khí sẽ tồn tại khắp dàn phóng làm cho hiệu suất giảm đi...

rất dễ ,tại sao chúng ta ko dùng loại chai nước khác nhỉ,cứ phải dùng 1 loại chai,,bạn thử dùng chai nuớc Joy của cocacola xem, mình thấy nhiều chai có miệng chai tới gần 22mm,,lớn hơn gần 1mm,mình hỏi bạn với độ lớn như thế thì ma sát nhựa với nhựa liệu có gây cản trở cho bạn chăng?

=> Nếu như dùng d chai là 22mm , thực sự với những cách khắc phục trên của bạn đã nêu thì hiệu suất sẽ giảm đi 20% vì nước bị xì ra là khá nhiều

www.vietastro.org

Có 2 thành viên gởi lời cảm ơn đến huynh_ngoc_long_88 cho bài viết hữu ích này.
Cũ 23-12-2007   #6
chuchuotchit
Khách

cái này thì keo dán không ăn thua đâu... Mình đã thử rồi... Thực sự tên lửa sẽ bị xì khí tại các mối hàn bằng keo. ( keo xe đạp thì khg đủ, keo 502 thì wá cứng khi khô, mối cắt thì wá rộng...)...hình như bạn đọc bài mình ko kĩ lắm,mình đã hướng dẫn dùng keo dán kính(người miền Nam gọi là KIẾNG đấy) tại sao lại có keo xe đạp và keo 502 ở đây nhỉ????khi keo này đã khô thì cho dù cái vỏ chai có bị dập nát còn mối nối thì ko bao giờ,,,,xem lại nhé

Nếu như dùng d chai là 22mm , thực sự với những cách khắc phục trên của bạn đã nêu thì hiệu suất sẽ giảm đi 20% vì nước bị xì ra là khá nhiều,,,bạn đã nhầm phần này rất nghiêm trọng nên đã thay đổi hầu như tòan bộ thiết kế ban đầu,bạn nhớ lần đầu tiên mình hỏi bạn phần này ko nhỉ,,,mình đã nói chổ này rất quan trọng và cực kì quan trọng là khác,quan trọng nhất dàn phóng đấy bạn ơi
Cũ 23-12-2007   #7
huynh_ngoc_long_88

Um... Keo dán kính thì mình chưa thử...vì khg bít loại này. Nhưng mình dùng thử keo dán sắt , keo xe đạp và súng bắn keo nhưng khg ăn thua cho lém, khí vẫn bị xì.
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến huynh_ngoc_long_88 cho bài viết hữu ích này.
Cũ 23-12-2007   #8
chuchuotchit
Khách

Để thanh phóng và miệng chai khít với nhau ban nên dùng keo trong có bản rộng 2cm quấn quanh ống đến khi gắn miệng chai vào thấy thật khít là đc(bạn đọc kĩ phần bôi đen nha)nghệ thuật là ở chổ này
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến cho bài viết hữu ích này.
Cũ 23-12-2007   #9
huynh_ngoc_long_88

bạn đã nhầm phần này rất nghiêm trọng nên đã thay đổi hầu như tòan bộ thiết kế ban đầu,bạn nhớ lần đầu tiên mình hỏi bạn phần này ko nhỉ,,,mình đã nói chổ này rất quan trọng và cực kì quan trọng là khác,quan trọng nhất dàn phóng đấy bạn ơi
=> Mình chưa hiểu ?

www.vietastro.org

Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến huynh_ngoc_long_88 cho bài viết hữu ích này.
Cũ 23-12-2007   #10
chuchuotchit
Khách

tác dụng chính của dàn phóng là giữ hơi nén thật kín khi có lệnh phóng nó sẽ đẩy 1 lực rất lớn vào bên trong tên lửa,,,,để bay thành công theo mình nghĩ 1/3 lực sẽ nằm ở dàn phóng,1/3 nằm ở lượng nước đổ vào chai,phần còn lại nằm trong phần khí nén trong chai...bạn ko bơm vào dàn phóng thì bạn bơm vào đâu??nếu bơm trực tiếp vào tên lửa thì dàn phóng trở thành thừa thải à
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến cho bài viết hữu ích này.
Trả lời

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn