Mừng giáng sinh 2011 an lành

Trở lại   Diễn đàn CLB Thiên Văn Học Nghiệp Dư TP.HCM | Diễn đàn HAAC > Thảo luận kiến thức > Các thảo luận liên quan đến kiến thức học tập

Các thảo luận liên quan đến kiến thức học tập Toán, Lý, Hóa, Văn, Sử, Địa... Hãy giúp nhau học tốt.

THÔNG TIN MỚI NHẤT

Giao lưu với GS Trịnh Xuân Thuận tại TP.HCM

Clip quan sát bầu trời tháng 12

Gửi tên mình lên vũ trụ cùng vệ tinh F1

Trả lời

Ðiều Chỉnh Xếp Bài
Cũ 07-07-2009   #1
fairydream
Cựu chủ nhiệm CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TP.HCM - HAAC

Cám ơn: 672
Được cám ơn 4,398 lần trong 1,563 bài viết
fairydream Đang đóng góp cho diễn đàn
Hướng nghiệp - Tương lai do chúng ta quyết định.

Chiều hôm qua mình ngồi cafe tán dóc với một số đồng nghiệp trong đó có bàn đến vấn đề học và làm việc, thì thấy ngay cả trong công ty mình làm việc về viễn thông và IT nhưng có khá nhiều người trước đây lại học những ngành không liên quan đến nó.
Bản thân mình là một ví dụ, và phải mất một thời gian để tự đào tạo lại... rõ ràng là việc hướng nghiệp rất quan trọng với lớp trẻ. Mặc dù làm khác ngành nghề mình học bạn vẫn có thể thành công, nhưng bạn gần như đã bỏ phí một khoảng thời gian đáng kể khi đi lạc hướng.

Trong hoạt động của CLB, ngoài việc trao đổi về sở thích thiên văn, thì cái tạo ra một CLB còn ở việc giúp đỡ nhau các vấn đề trong cuộc sống. Cái hay của CLB mình là có rất nhiều thế thệ từ những người đã đi làm 6x,7x,8x đến những bạn sinh viên rồi học sinh cấp 3, cấp 2 thậm chí cả cấp 1.

Topic này mong muốn là nơi các bạn trẻ có thể chia sẻ ước mơ về những ngành nghề dự định học tập và làm việc của mình trong tuơng lại và những người đi trước sẽ giúp các bạn định hướng những gì cần phải học tập và vẽ ra "chân dung" cụ thể ngành nghề mà các bạn đã chọn.

Các bạn muốn trở thành nhà thiên văn học, nhà vật lý thì tham khảo cả topic này nhé

Ước mơ trở thành nhà thiên văn học - Nghiên cứu thiên văn ở Việt Nam

thay đổi nội dung bởi: fairydream, 07-03-2011 lúc 11:24 AM
fairydream is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 07-07-2009   #2
fairydream

Ðề: Hướng nghiệp - Tương lai do chúng ta quyết định.

Việc xác định một nghề nghiệp khi còn ở cấp phổ thông là 1 việc cực kì quan trọng, nếu mơ hồ hoặc chọn lựa sai thì đôi khi bạn phải trả giá.

Lấy ví dụ: mỗi năm trường Bách khoa đuổi rất nhiều sinh viên, nhiều người trong số họ học không được không phải vì kém vì có những người thi vào với số điểm rất cao mà là do họ không thích hợp với môi trường này, khi làm việc khác có thể họ sẽ phát huy được khả năng của mình.

Ex: Tuấn có 1 anh bạn học chuyên toán, giỏi cả văn và anh văn(giải 3 toàn quốc), thích ca hát văn nghệ... thi vào khoa công nghệ thông tin vì lúc đó ngành này đang hot và lấy điểm cao nhất trường ĐHBK, để rồi suốt 5 năm đại học, trầy trật rớt lên rớt xuống... cuối cùng cuộc đời lại rẽ sang một chương khác mà đáng lẽ phải chọn ngay từ đầu: anh này tham gia viết bài về ca nhạc nghệ thuật cho các báo, rồi được nhận vào vnexpress hiện nay trở thành một phóng viên mảng ca nhạc nghệ thuật khá tên tuổi ở TP.HCM (báo vnexpress).

Ví dụ khác: một cô bạn cũng học chuyên toán, thủ khoa cấp 2 của tỉnh Vĩnh Long, giải 3 KK AV toàn quốc, thi vào công nghệ hóa của ĐHBK theo cô bạn thân, rồi 5 năm học BK cũng trở thành địa ngục... cuối cùng lấy được cái bằng những trễ hạn hết 1 năm. Vừa làm vừa học bằng 2 ngoại thuơng-> hiện nay làm về kinh tế xuất nhập khẩu chẳng liên quan gì đến công nghệ hóa nữa.
Cũ 07-07-2009   #3
fairydream

Ex ví dụ bản thân:
Hiện nay Tuấn đang làm về IT quản trị hệ thống, nhưng ngành nghề được học ở Đại học thậm chí Cao học là Điều khiển tự động: máy móc, robot.
Ngày xưa khi còn nhỏ chác cũng như nhiều bạn bây giờ mình rất thích khoa học nhưng lại thích tùm lum: trở thành nhà địa chất (từng thi học sinh giỏi địa lý), sử học (đọc rất nhiều sách sử),nhà vật lý, nhà hóa học (học chuyên hóa)...
Thế nhưng có lẽ trở thành một kỹ sư điện tử là cái thường trực trong đầu nhất, khi đọc truyện về edison... Một ước mơ cực kì dễ dàng thực hiện.
Tuyển thẳng đại học, học 5 năm bách khoa với số điểm từng kì như đồ thị hình sin (học bổng- rớt môn - học bổng), rồi tốt nghiệp với loại khá đứng thứ 73 (hình như thế ^^) trong danh sách tốt nghiệp (khoa điện lấy hơn 500 chỉ tiêu đầu vào).
Thế rồi lại học tiếp Cao học, và đây là 1 lựa chọn sai lầm, 2 năm học cũng chẳng rớt môn nào (ngoài triết ^^) đến khi làm luận văn mới cảm thấy mình lựa chọn sai. Vì học cao học là một hướng đi khác, đó là để đi dạy hoặc nghiên cứu, còn để làm 1 kỹ sư đơn thuần thì chẳng cần phải mất cả 2 năm học những thứ trên trời như vậy.
Hiện nay đang làm IT, cái nghề tưởng là học chơi cho biết rốt cuộc lại thấy nó thú vị hơn cái nghề mà mình đã chọn từ nhỏ và mất hơn 6 năm để học ^^.
Cũ 07-07-2009   #4
JackDumm
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 13
Được cám ơn 8 lần trong 1 bài viết
JackDumm Đang đóng góp cho diễn đàn

cho em ké 1 cái: em sinh viên năm 2 học tàn tàn. đầu cấp 3 quyết định chọn khối D, cuối cùng chả hiểu sao lại chui đầu vào học lớp chuyên A, năm 10, 11 học khá cũng trong nhóm đầu, lên đến 12 thì lẹt đẹt các môn Lý Hoá.
hiện giờ là chuyển sang học ngoại ngữ (tiếng Đức), cái này là do ham hố, số lượng người biết tiếng Đức ở VN không nhiều, mà người giỏi lại càng ít. Học cái này có thể phát huy được khả năng của mình (em vốn rất thik học ngoại ngữ, mỗi tội hơi lười)
đi làm thêm khoảng 1 năm (bồi bàn) sau đó chuyển sang làm hướng dẫn cộng tác cho 1 cty du lịch, thỉnh thoảng đi lung tung dẫn khách du lịch lòng vòng. và giờ thì chuyển sang làm part time + học việc trong văn phòng (cũng là 1 cty du lịch lun)
sắp tới lên năm 3 chia chuyên ngành : du lịch, kinh tế, giáo học pháp. em chả biết chọn ngành nào cả. Có người nói em có khả năng lãnh đạo ^_^ (chưa biết thực hư ra sao nhưng cũng đang thử tìm một nhóm để lãnh đạo xem sao)
ba mẹ thì nói học giáo học pháp đi rồi ra làm giáo viên (í ẹ, mài đít trên ghế nhà trường bao nhiêu lâu rồi chỉ để được thoát ra, thế mà lại phải ở lại nữa thì ...) bạn gái đe doạ cấm học du lịch, học là chia tay, phần khác là do giáo trình học môn này ko rõ ràng, mỗi năm thay 1 giáo viên. (và có nói là em ko học vẫn làm được trong ngành này - quả đúng là thế thật, du lịch thì tự mày mò là có thể được)
giờ thì 90% sẽ lựa ngành học theo giáo viên, xem giáo viên nào dạy ngành nào rồi tính tiếp. Giáo viên dễ tính trốn học được thì càng tốt, tranh thủ thời gian này đi làm part time lấy kinh nghiệm thực tế và xem mình hợp với ngành nào.
các anh đi trước thấy em quyết định vậy được không?
JackDumm is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 07-07-2009   #5
haianh_zeee
Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Cám ơn: 496
Được cám ơn 343 lần trong 231 bài viết
haianh_zeee Đang đóng góp cho diễn đàn

HIện em đang học về mảng tin học nói chung là \liên wan đến mạng. Liệu em có thể học tiếp nó đc kô vì trong đầu em bây giờ vẫn chưa nghĩ ra một môn nào phù hợp và là sở trường của mình, học về mạgn em cũng thấy hiểu và bây giờ có thể sửa chửa sơ bộ cái máy tính ở nhà đc gòi(chỉ là cài win rồi cái đặt phần mềm bảo vệ vào máy) hiệu wả là cài mấy lần mới đc 99.99%. Hồi đó em ước mình là phi hành gia nhưng nghĩ lại thấy thật xa wá nên em nghĩ chắc là mình sẽ l;àm phi công hay là có thể đi du học để học tiếp xem có điều gì thú vị sẽ chờ mình phía trước kô? Nói chung bây giờ việc học của em là trên hết còn kiếm tiền chỉ là sau lớp 12 nhưng mà có một số người hỏi em có hướng nghiệp gì chưa em bảo chưa, họ bất ngờ về em v2 cứ tưởng từ lớp 10 là có hướng nghiệp thật chặt chẽ rồi chứ!
Cũ 07-07-2009   #6
MhermexX
Trưởng ban Online HAAC

Cám ơn: 892
Được cám ơn 474 lần trong 225 bài viết
MhermexX Đang đóng góp cho diễn đàn

Yêu thích toán, yêu thích lý, đặc biệt là yêu thích vẽ, còn âm nhạc thì hồi nhỏ chỉ vì nói nhầm "má ơi cho con đi học nhạc (thực ra lúc đó nghĩ là đi học hát >"< --> chắc do dốt văn quá!) thế là được đi học nhạc. Còn vẽ thì ở nhà phá phách tùm lum, chính thức đi học vẽ năm lớp 10 để thi kiến trúc Hà Nội nhưng mẹ hok cho thi ở ngoài Bắc nên cứng đầu, nghỉ học vẽ giữa năm 12 và quyết định thi vào Khoa Toán (cũng yêu thích nhưng hok bằng vẽ!).
Hiện tại đang học khoa toán, học lực cũng trung bình khá thôi chứ hok được gì, mong muốn sẽ học xong Toán bay qua kiến trúc.
Nhưng ước mơ lớn lao của con người mình thì lại khác, đó là kinh doanh và làm những điều phục vụ cho thiên văn học. Mình cảm thấy học ĐH chỉ là một mảng kiến thức để phục vụ cho mính sau này thôi, cao học không cảm thấy là cần lắm >"< Và một điều nữa là cái bằng ĐH có thể là một vật "sơ cua" cho mình sau này. Không biết nghĩ thế có là đúng không.
Share ước mơ của mình cũng là một cách tốt mọi người, thật sự không phải là mang tính cơ hội là đôi khi sẽ được một ai đó quan tâm đến những điều mình nói. Nhưng biết đâu cái tính "cơ hội" đó là một cách tốt. Không có gì là sĩ diện cả. Hok biết khi muốn thực hiện ước mơ của mình thì mọi người trong HAAC có giúp mình hok nhỉ ^^

MhermexX is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 09-07-2009   #7
uhm_chang
Người yêu thiên văn học

Cám ơn: 2
Được cám ơn 0 lần trong 0 bài viết
uhm_chang Đang đóng góp cho diễn đàn

uh.........em năm nay lên 12 cũng đang ngẫm xem nên chọn trường gì ,ngành gì ,.........cơ mà khó quá ......chuyện tương lai cả đời khó nhỉ......................
uhm_chang is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 11-07-2009   #8
ngocthien
Thành Viên CLB Thiên Văn Nghiệp Dư TPHCM - HAAC

Cám ơn: 38
Được cám ơn 14 lần trong 14 bài viết
ngocthien Đang đóng góp cho diễn đàn
Post Ðề: Hướng nghiệp - Tương lai do chúng ta quyết định.

Trích:
Nguyên văn bởi uhm_chang Xem bài viết
uh.........em năm nay lên 12 cũng đang ngẫm xem nên chọn trường gì ,ngành gì ,.........cơ mà khó quá ......chuyện tương lai cả đời khó nhỉ......................
Uh` cũng nghĩ như bạn, chuyện tương lai cả đời lại quyết định trong thời gian ngắn ngủi của năm 12 ( đối với những người chưa vẽ sẵn con đường đi của mình trước đó).
Từ nhỏ đến giờ (chính xác là lớp 2) đã nuôi một ước mơ theo nghiệp ba làm CA hay CS (vì lớn lên trong môi trường này mà ^^). Từ lúc ấy đến hết học kì I năm lớp 10, ước mơ đã dần trở thành mục tiêu, sự khích lệ trong học tập, trong tám năm luôn đạt HSG. Thế nhưng, bầu trời không phải lúc nào cũng toàn màu xanh, cái tin như sét đánh: Ba bảo "Coi bộ sau này con không theo CA được rồi". Tám năm trời cố gắng để rồi bây giờ nhận được một gầu nước lạnh ><. Tuy trước đó cũng có nghe Ba nói là xin vào Đảng không được nhưng không ngờ..... chuyện đời ông đến đời con cháu phải gánh.

Em tham gia CLB cũng vào cái khoảng thời gian này (tháng 2 năm 2008 thì phải), em bị khủng hoảng đến hết năm lớp 10, học hành xa sút để rồi lần đầu tiên trong đời nhận cái học lực TB.

Nhưng về sau, chính thời gian tham gia, làm quen với các anh chị trong CLB rồi các bạn, giờ đây mục tiêu trước mắt của em là vào ĐH KHTN học Khí tượng thủy văn ( có chút ít liên quan đến Thiên văn ^^).

Cảm ơn anh Fair đã lập ra topic này, rất ý nghĩa.
Qua đây cũng hy vọng những bạn (em) đang còn học cấp 2, 3 sớm vạch trước đường đi của mình trong tương lai, đừng để nước đến chân rồi mới nhảy, cũng như đừng chỉ lập ra một kế hoạch không, rất nguy hiểm nếu như có điều bất trắc xảy ra ( ví dụ như ngocthien). ^^
Cũ 11-07-2009   #9
MhermexX
Trưởng ban Online HAAC

Cám ơn: 892
Được cám ơn 474 lần trong 225 bài viết
MhermexX Đang đóng góp cho diễn đàn

Đi theo sự nghiệp mà bạn yêu thích từ nhỏ đi. Chứ để vào trường khác rồi thấy tiếc học hok được thì muộn rồi.
Mình cũng từ bỏ ước mơ đi theo sở thích, để bây giờ cũng phải ngậm ngùi (tất nhiên là sở thích thì học bình thường hok tệ cũng hok good >"<)
Định thi lại mà hok bik có đạt hok!
Nhiều người cũng có ý định thi lại trường mình yêu thích, nhưng hơi muộn và phần lớn họ đều học rất tốt ở trường mà mình mơ ước. Cố gắng chọn đúng tiếng gọi bản thân nhé ^^

MhermexX is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Cũ 12-07-2009   #10
Symmetry
Quản Lý Cao Cấp

Cám ơn: 291
Được cám ơn 1,047 lần trong 249 bài viết
Symmetry Đang đóng góp cho diễn đàn

Trích:
Nguyên văn bởi ngocthien Xem bài viết
Nhưng về sau, chính thời gian tham gia, làm quen với các anh chị trong CLB rồi các bạn, giờ đây mục tiêu trước mắt của em là vào ĐH KHTN học Khí tượng thủy văn ( có chút ít liên quan đến Thiên văn ^^).
Thành thật khuyên bạn, nếu không biết gì về ngành này thì đừng hấp tấp đăng kí. Ngành này chả liên quan gì đến thiên văn cả, kiến thức về thiên văn của SV tốt nghiệp ngành này, thua xa đa số thành viên HAAC.
Symmetry is offline   Trả Lời Với Trích Dẫn
Thành viên dưới đây gởi lời cảm ơn đến Symmetry cho bài viết hữu ích này.
ngocthien (12-07-2009)
Trả lời

Bookmarks

Khung soạn thảo công thức Toán, Lý, Hóa ...

Ðiều Chỉnh
Xếp Bài

Quuyền Hạn Của Bạn